แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2552: ฟันฝังอยู่ทางด้านขวาข้างบนเหนือฟันซีกที่ 13  (จำนวนคนอ่าน 955 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/17/17 เวลา 16:52:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อดิฉัน Xray เจอฟันฝังอยู่ทางด้านขวาข้างบนเหนือฟันซีกที่ 13  ทาง คลินิคแจ้งว่าต้องไปผ่าที่โรงพยาบาลซึ่งเคสที่ยากทางคลินิคไม่สามารถผ่าให้ไ ด้ ซึ่งรู้สึกกลัวๆค่ะ
    จึงโพสกระทู้ เพื่อทำการสอบถามว่า ฟันฝังที่ดิฉันต้องผ่าออกต้องผ่าตัดอย่างไรค่ะ แล้วน่ากลัวไหมค่ะ เจ็บมากไหมค่ะ และช่วยแนะนำโรงพยาบาลให้ด้วยค่ะ

รูป Xray ฟัน -- https://www.img.in.th/image/fgvL

ขอบคุณมากๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/17/17 เวลา 16:55:18 by sinejang »
ส่งโดย: sinejang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

125.25.204.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/19/17 เวลา 10:16:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผ่าตัดอย่างไร --> ก็เหมือนผ่าฟันคุดน่ะค่ะ เคยผ่าฟันคุดไหมคะ?
ถ้าไม่เคย ลองเปิดยูทูป หาคลิปดูนะคะ
ขั้นตอนคร่าวๆ ก็ 1. ฉีดยาชา 2. เปิดเหงือก 3. กรอเปิดกระดูก 4. แบ่งฟันเป็นชิ้นเล็กๆ หรือถ้าสามารถเอาฟันออกทั้งซี่ได้ก็เอาออก 5. ล้างแผล 6. เย็บแผล

น่ากลัวไหม --> ลองเปิดคลิปดูค่ะ บางคนเลือดออกก็กลัวแล้ว บางคนก็ถอนฟันก็กลัว บางคนไม่กล้วอะไรเลย ถ้าถามหมอ ก็ไม่กลัวค่ะ

เจ็บไหม --> แล้วแต่คนค่ะ เพราะความรับรู้ต่อความเจ็บปวดของคนไข้แต่ละคนก็ไม่เท่ากัน บางคนอึดมาก บางคนอ่อนไหว ขึ้นกับความยากง่ายด้วยค่ะ

แนะนำโรงพยาบาลที่สะดวก ที่มีขนาดใหญ่ ที่มีคุณหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านศัลยกรรมช่องปาก ไม่ได้บอกว่าบ้านอยู่ที่ไหน หรืออยู่ต่างประเทศ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ก็เริ่มต้นด้วยโรงพยาบาลอำเภอค่ะ ถ้าคุณหมอรักษาไม่ได้ ก็จะส่งต่อไปที่โรงพยาบาลจังหวัด ถ้าบ้านอยู่อำเภอเมืองอยู่แล้ว ก็ติดต่อที่โรงพยาบาลจังหวัด

ถ้าบ้านอยู่กรุงเทพ ก็สามารถหาหมอที่รพ. ของทั้งกระทรวงสาธารณสุข หรือกรุงเทพมหานคร หรือโรงพยาบาลของมหาวิทยาลัยต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ศิริราช รามาฯ จุฬา วชิรพยาบาล หรือ จะไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทยศาสตร์ จุฬา (สยามสแควร์) มหิดล (อนุสาวรีย์ชัย) มศว. (อโศก, รังสิต) ธรรมศาสตร์ (รังสิต) เลือกได้ตามสะดวกและที่อยู่เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/19/17 เวลา 11:34:30 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.243.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/19/17 เวลา 11:02:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บ้านอยู่สมุทรสาครแต่เข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ แถวๆถนนเพชรบุรี-คลองตัน ค่ะ

คุณหมอหนิงตอบได้ละเอียดมากเลยค่ะ  
ขอบคุณมากนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/19/17 เวลา 11:03:31 by sinejang »

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/15/17 เวลา 09:49:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดำเนินการผ่ามาเรียบร้อยแล้วค่ะ ผ่าเปิดเพดานทำไป 2 ชม. แต่เจ็บแบบทนได้ค่ะ  ที่ รพ.ทันตกรรม มหิดล คุณหมอใจดีบอกรายละเอียดกับเราตลอด.

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->