แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2536: สอบถามเกี่ยวกับยาสีฟันที่ไม่มีฟลูออไรด์ค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1088 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/04/17 เวลา 09:45:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ
มีเรื่องมารบกวนปรึกษา พอดีก่อนหน้านี้ได้ซื้อยาสีฟันที่ไม่มีส่วนผสมฟลูออไรด์มาใช้ แล้วเพิ่งมาทราบว่าจริงๆควรใช้ยาสีฟันฟลูออไรด์มากกว่า เพื่อช่วยป้องกันและดูแลฟันผุในระยะเริ่มต้น
ตอนนี้จะทิ้งก็เสียดาย จะใช้ก็กลัวจะไม่เพียงพอสำหรับการปกป้องฟัน ยิ่งเป็นคนฟันผุง่ายอยู่ด้วยน่ะค่ะ
จึงอยากปรึกษาคุณหมอว่า ถ้าใช้ยาสีฟันไม่มีฟลูออไรด์นี้ แล้วบ้วนปากตามด้วยน้ำยาบ้วนปากผสมฟลูออไรด์ จะได้รับฟลูออไรด์เพียงพอสำหรับการดูแลฟันมั้ยคะ  
ขอบคุณมากๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/05/17 เวลา 23:08:44 by calanthe »
ส่งโดย: calanthe
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

58.8.152.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/08/17 เวลา 08:31:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกเรื่องนึงค่ะ อยากทราบว่า หลังการรับประทานอาหารกลางวัน ควรจะต้องแปรงฟันด้วยมั้ยคะ ถ้าในกรณีที่ไม่สามารถรออย่างน้อย 30 นาที ก่อนการแปรงฟันได้ (หมายถึง ทานข้าวกลางวันแล้วแปรงฟันเลย) อย่างนี้จะส่งผลเสียกับฟันมากกว่าการไม่ได้แปรงฟันมั้ยคะ คือแบบไหนจะส่งผลให้เกิดฟันผุมากกว่ากัน  
และจริงๆควรจะแปรงหรือไม่แปรงดีคะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/08/17 เวลา 22:21:22 by calanthe »

58.8.152.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/13/17 เวลา 22:04:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/04/17 เวลา 09:45:25, calanthe wrote:
สวัสดีค่ะคุณหมอ
มีเรื่องมารบกวนปรึกษา พอดีก่อนหน้านี้ได้ซื้อยาสีฟันที่ไม่มีส่วนผสมฟลูออไรด์มาใช้ แล้วเพิ่งมาทราบว่าจริงๆควรใช้ยาสีฟันฟลูออไรด์มากกว่า เพื่อช่วยป้องกันและดูแลฟันผุในระยะเริ่มต้น
ตอนนี้จะทิ้งก็เสียดาย จะใช้ก็กลัวจะไม่เพียงพอสำหรับการปกป้องฟัน ยิ่งเป็นคนฟันผุง่ายอยู่ด้วยน่ะค่ะ
จึงอยากปรึกษาคุณหมอว่า ถ้าใช้ยาสีฟันไม่มีฟลูออไรด์นี้ แล้วบ้วนปากตามด้วยน้ำยาบ้วนปากผสมฟลูออไรด์ จะได้รับฟลูออไรด์เพียงพอสำหรับการดูแลฟันมั้ยคะ  
ขอบคุณมากๆค่ะ

ก็ต้องดูปริมาณฟลูออไรด์ในน้ำยาบ้วนปากว่าอยู่ที่ 1 ppm (หนึ่งในล้านส่วนหรือไม่) ต่อน้ำยาเท่าไหร่ ต้องอมไว้นานเท่าไหร่ ถ้าให้แนะนำ ยาสีฟันหลอดหนึ่งก็ไม่แพง แนะนำซื้อใหม่เพื่อความสะดวก ส่วนยาสีฟันหลอดเดิมก็นำไปให้เด็กน้อยที่อายุไม่เกิน 3 ปีใช้จะสะดวกกว่า

on 04/08/17 เวลา 08:31:21, calanthe wrote:
ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกเรื่องนึงค่ะ อยากทราบว่า หลังการรับประทานอาหารกลางวัน ควรจะต้องแปรงฟันด้วยมั้ยคะ ถ้าในกรณีที่ไม่สามารถรออย่างน้อย 30 นาที ก่อนการแปรงฟันได้ (หมายถึง ทานข้าวกลางวันแล้วแปรงฟันเลย) อย่างนี้จะส่งผลเสียกับฟันมากกว่าการไม่ได้แปรงฟันมั้ยคะ คือแบบไหนจะส่งผลให้เกิดฟันผุมากกว่ากัน  
และจริงๆควรจะแปรงหรือไม่แปรงดีคะ ขอบคุณค่ะ

ถ้าสามารถทำได้ การแปรงฟันหลังทานอาหารกลางวันก็มีประโยชน์ จะแปรงทันทีหรือไม่ดีหรือไม่ ก็แล้วแต่ว่า กลางวันทานอะไร การแปรงฟันทันทีหลังจากทานอาหารที่มีรสเปรี้ยว น้ำอัดลม หรือเป็นกรด การแปรงฟันทันที อาจทำอันตรายฟันได้ง่ายกว่า
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.228.242.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/14/17 เวลา 11:26:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

58.8.152.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->