แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2527: รักษารากใกล้เสร็จ จะครอบฟัน ขอคำแนะนำ  (จำนวนคนอ่าน 1303 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/15/17 เวลา 13:37:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถามเยอะหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
1.คลองรากฟันของเรามันตีบมากค่ะ หมอต้องขยายสดๆ ยาชาไม่ช่วยอะไรเลย  แบบนี้เป็นเคสที่ยากไหมค่ะ ตอนนี้ขยายได้เรียบร้อยแล้วค่ะ  
2.จำเป็นไหมค่ะ ถ้าครอบฟัน ใส่เดือย ต้องทำกับหมอคนเดียวกัน
3.ตอนนี้รักษาถึงครั้งที่ 3 ละ(หมอให้ทำ 5 ครั้ง เพราะฟันกรามใหญ่ค่ะ) ถ้าจะทำเดือยและครอบ ทำได้เลยใช่ไหมคะ หลังรักษาครั้งสุดท้ายเสร็จ หมอจะพิมพ์ปากเพื่อ ทำเดือยให้เรา แล้วนัดมาใส่เดือยครั้งที่6 และ ครอบครั้งที่7-8 แบบนี้เข้าใจถูกไหมค่ะ

4. ตอนใส่เดือยเจ็บเหมือนรักษารากไหมค่ะ และมีเหงือกร่นนิดเดียวจะเป็นอะไรไหม
5.เส้นประสาทฟัน มันเปนเส้นเดียวกันหรอค่ะ ถามหมอ ว่าทำไมปวดฟันล่าง สักพักฟันกรามจะปวดตามค่ะ  
6. เราจะรู้ได้ยังไงว่าฟันที่เคยอุด ตัวอุดเริ่มไม่ดี ต้องอุดใหม่
7. ฟันที่เคยอุด เมื่อเอาลิ้นดุนๆ รู้สึกขุขระ เคยๆมีเศษที่อุดโพล่ออกมาบ้างส่วน เป็นไปได้ไหมค่ะ  ว่าจะไม่ดี ต้องอุดใหม่ แต่ไม่มีอาหารเสียว ปวดตอนกินน้ำเย็นค่ะ
ส่งโดย: pattama2501
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

203.170.236.182 fwd for 192.168.4.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/15/17 เวลา 14:07:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ยากค่ะ
2. ไม่จำเป็น แต่ถ้าคุณหมอท่านเดิมรับทำ ก็จะดีกว่าเพราะเขารู้รายละเอียดการรักษามาตั้งแต่ต้น
3. ควรถามคุณหมอที่รักษา คุณหมอแต่ละท่านมีเทคนิคในรายละเอียดที่ต่างกันได้
4. คล้ายการรักษารากฟัน ในขั้นตอนท้ายๆ ถ้าเคยชินแล้ว ความรู้สึกก็คล้ายๆ กัน
5. ฟันบนกับฟันล่าง มีจุดเริ่มต้นของเส้นประสาทจากสมอง แต่แตกแขนงกันมาหล่อเลี้ยงคนละที่ เรียกว่าคนละเส้น ก็น่าจะได้ อาการปวดจากที่หนึ่งกระจายไปสู่อีกที่หนึ่ง เรียกว่า referred pain เกิดขึ้นได้ บางคนปวดที่หัวใจ ก็ลามมาปวดฟันข้างซ้ายก็มี
6. ให้คุณหมอตรวจดู สังเกตด้วยตนเองอาจจะยากหน่อย เช่น เศษอาหารเริ่มติด วัสดุอุดฟันเริ่มหลุดร่อน สีเริ่มเปลี่ยน (สำหรับวัสดุสีเหมือนฟัน) เป็นต้น แต่การพบหมอเพื่อตรวจดู จะสะดวกที่สุดและชัดเจนที่สุดค่ะ
7. ให้คุณหมอช่วยตรวจดูค่ะ จะทราบได้ดีกว่า ว่าวัสดุอุดฟันยังดีอยู่ไหม ดีกว่าสังเกตด้วยตนเองค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.242.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->