แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2522: หมอกรอฟันให้ไม่เท่ากัน  (จำนวนคนอ่าน 2250 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/13/17 เวลา 14:55:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นี้ค่ะหมอ พอดีไปกรอแล้วหมอกรอให้ไม่เท่ากัน และเหมือนฟันที่กรอไปจะไม่เรียบเหมือนแต่ก่อน ต้องทำไงให้เรียบค่ะ แล้วไอส่วนที่กรอออกไม่หมด มันมีโอกาสจะหักไหมค่ะ เหมือนเวลาฟันล่างมาโดนเหมือนมันจะมีเศษเป็นผงๆออกมาด้วยอ่ะค่ะ เหมือนฟันมันบางกว่าเดิมอ่ะค่ะ และมีอาการเสียวๆบริเวญที่กรอด้วยค่ะ นี้ก้กรอมาประมารฯเดือนนึงได้แล้วค่ะ กลัวมันแตกไปมากกว่านี้อ่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/14/17 เวลา 19:04:26 by popo »
ส่งโดย: popo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 52  

58.9.244.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/15/17 เวลา 06:49:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำว่าถ้าสงสัยในการรักษาของคุณหมอแต่ละท่าน ควรกลับไปให้คุณหมอตรวจดู ถามถึงเหตุผลในการรักษาและความน่าจะเป็น รวมถึงผลข้างเคียง หรือสิ่งที่อาจเกิดขึ้นในอนาคตกับคุณหมอท่านค่ะ

เพราะไม่แน่ใจในคำถามที่คนไข้ถาม ถ้าเป็นฟันหน้า มันเหมือนฟันบิ่นมากกว่าการกรออุดฟันที่ไม่เท่ากัน และฟันบิ่น กรออย่างไรมันก็ไม่เท่ากัน และฟันบิ่น ก็มีโอกาสบิ่นมากขึ้นด้วยหากใช้งานไม่ระมัดระวังพอค่ะ

ควรกลับไปหาคุณหมอที่รักษานะคะ หรือถ้าไม่สะดวก ก็ลองไปหาคุณหมอท่านใหม่ก็ได้ค่ะ ตรวจดู จะได้ความกระจ่างมากกว่าค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.228.245.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/15/17 เวลา 20:25:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.ฟันหนูด้านหน้าไม่ได้ผุค่ะ และตอนแรกฟันหน้าหนูเท่ากันเลยค่ะ แต่หมอเค้ากรอให้ฟันหนูไม่ให้ไปสบกันกับฟันล่างอ่ะค่ะ มันก็เลยกลายเป็นแบบนั้น
ต้องแก้ยังไงให้เท่ากันหรอค่ะ  
2.แล้วก็ประมาณปีหน้าหนูจะไปจัดฟันอ่ะค่ะ หนูจะจัดได้ไหมค่ะ
3.แล้วฟันหนูมีโอกาสจะบิ่นขนาดที่ฟันหายไปครึ่งนึงเลยไหมค่ะ
4.แล้วไม่ควรใช้ฟันยังไง ไม่ให้บิ่นไปมากกว่านี้ค่ะ      
ไม่เคยเป็นมาก่อน หลังจากกรอฟันนั้นแหละค่ะ เป็นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/15/17 เวลา 22:11:23 by popo »

58.9.244.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/17/17 เวลา 12:28:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ต้องถามคุณหมอที่รักษาค่ะ การตอบคำถามทางอินเตอร์เน็ตแบบนี้ ให้ข้อมูลที่ครบถ้วนไม่ได้ค่ะ คนไข้ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูและวางแผนการรักษาค่ะ ถ้าไม่มั่นใจ ก็อาจไปหาคุณหมอท่านอื่นๆ เพื่อตรวจดูค่ะ
2. ต้องถามคูณหมอจัดฟันอีกทีค่ะ การจัดฟันต้องอาศัยการตรวจอีกหลายอย่าง เช่นการตรวจช่องปาก การถ่ายภาพฟิล์มเอ็กซเรย์ ค่ะ จึงจะบอกได้ว่า สามารถจัดฟันได้ไหม อย่างไรค่ะ
3. ฟันจะไม่บิ่น ถ้าไม่มีอะไรไปกระทบกระแทกค่ะ ฉะนั้นก็ต้องป้องกันตัวเอง ไม่ใช้ฟันรุนแรงหรือผิดประเภท เช่น กัดน้ำแข็ง เปิดฝาเบียร์ กัดเมล็ดแตงโต กัดแอปเปิ้ล กัดฝรั่ง เป็นต้นค่ะ
4. ตอบไว้ในข้อ 3 ค่ะ

49.49.233.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/17/17 เวลา 13:35:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.ขอบคุณน่ะค่ะ หนู่แค่อยากรู้น่ะค่ะ เหมือนคนที่ฟันหน้าเค้าหายไปครึ่งนึงอ่ะค่ะ แล้วเค้าไปหาหมอ แล้วหมอก็อุดฟันหน้าจนฟันเป็นปกติ สมมติอ่ะค่ะ ถ้าฟันหน้าเราผ่านการอุดแบบนี้มาเราจะจัดฟันได้ไหมค่ะ อันนี้คือถามถึงเรื่องฟันหน้าอย่างเดียวค่ะ  
2.ถ้าหนูยังไม่ว่างไปหาหมอในเร็วนี้ๆ จะมีปัญหาอะไรตามมาไหมค่ะ  
ปล.ขอโทษที่ถามเยอะน่ะค่ะ กลุ้มมากๆเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/19/17 เวลา 14:12:28 by popo »

58.9.245.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/21/17 เวลา 09:39:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันที่ผ่านการอุดฟันมาแล้วสามารถติดเครื่องมือจัดฟันได้ แต่โดยรวมจะสามารถจัดฟันได้หรือไม่ ต้องตรวจอย่างละเอียดอีกทีค่ะ
2. ต้องสังเกตอาการดูไปเรื่อยๆ ค่ะ

49.49.245.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->