แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2492: ใส่ไนท์การ์ดแล้วเมื่อยมากค่ะ ใส่ไม่ไหวจริงๆ  (จำนวนคนอ่าน 1864 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/13/16 เวลา 05:54:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รักษารากฟันกรามซี่ในสุดล่าง ยังรักษาไม่เสร็จ อยู่เฉยๆไม่ปวดแล้ว (2 ปีแล้ว) แต่แตะข้างตัวฟันเจ็บๆ เป็นแบบนี้เป็นปีแล้ว ล่าสุดหมอให้ลองใส่ ไนท์การ์ด  

1. พอใส่ไนท์การ์ด ฟันบนแตะกับไนท์การ์ดล่างแค่จุดเดียว (1คู่) นอกนั้นฟันลอยหมดเลย อันนี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติไหมคะ

2. ใส่ไปแค่ประมาณ 10 นาที ยังไม่ได้นอน เมื่อยแก้มกราม 2 ข้างมากๆๆๆค่ะ หรือเป็นแบบนี้ปกติค่ะ ? ต้องทนใส่ไปเรื่อยๆ  

3. ฟันหน้าลอยจากกัน ประมาณ 5 มิล และ ไนท์การ์ด เป็นรอยแหลมของฟันบนเจาะ (ฟันหลัง) ถ้าใส่ไปเรื่อยๆ ฟันบนจะไม่สึกเหรอคะฃ

4. ความหนา 2 ข้างไม่เท่ากันค่ะ

ปล. เคยใส่แบบบางคล้ายรีเทนเนอร์แบบใส ใส่สบายมากค่ะ แต่หมอท่านี้ให้ใส่แบบหนา

ขอบคุณค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: Gunzzz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 17  

115.87.191.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/13/16 เวลา 06:03:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปล. ที่ลองเอานิ้วแตะ เพราะว่า คุณหมอบอกว่า ถ้าหายเจ็บแล้วถึงจะ ปิดถาวรได้ ถึงจะนัดคุณหมอ เพราะว่าครั้งหลังๆ อาการเจ็บตัวฟัน มันทรงอยู่ที่เดิมตลอดเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงให้หาย ที่เอานิ้วแตะก็ไม่ได้แตะทุกวันอาทิตย์นึงจะลองแตะดู เผื่อไม่เจ็บแล้วจะได้รีบนัด รับทำค่ะ

เอ็กซเรย์แล้ว ไม่มีหนอง รากฟันปกติดี แรกเริ่มฟันร้าวแค่มุม ไม่ถึงโคนฟัน แต่คุณหมอตัดฟันออก ทำอมัลลกัมครอบ  ตั้งแต่นั้น เศษอาหารติดซอกฟันบ่อยมาก จนเจ็บเหงือก บางครั้งเหงือกแดงบวม

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/14/16 เวลา 10:41:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. จะว่าผิดปกติก็ไม่เชิง จุดประสงค์คือป้องกันไม่ให้ฟันบนกับฟันล่างสบกัน
2. ลองทนใส่ดูก่อนค่ะ
3. ยังดีกว่า ปล่อยให้ฟันบนและฟันล่าง สบกันเอง ฟันจะสึกไปมาก อาจบดกันจนฟันที่รักษารากฟันแตกออก
4. ขึ้นกับการสบฟันของคนไข้

สรุป ถ้าทนใส่ไม่ได้ให้ปรึกษาคุณหมอที่รักษา ให้เขาปรับให้จนใส่ได้ อาจไม่มีความสุขในการดำรงชีวิต แต่ก็ต้องอดทน คือยังไงมันก็ต้องลำบากอยู่แล้วค่ะ ถ้าต้องการเปลี่ยนแปลงการรักษา (เปลียนชนิดของ night guard) ลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาค่ะ  

เรื่องเอามือแตะฟัน ปล่อยไปตามธรรมชาติไม่ต้องทดสอบ ถ้ามันมีโรค มีอาการ ก็แปลว่ามีโรค มีอาการ (หมายถึงมีเอง อยู่เฉยๆ ปวดเป็นต้น) ไม่ต้องทดสอบค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.233.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/14/16 เวลา 15:28:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ

คืออยู่เฉยๆ ฟันที่รักษารากไม่ปวดแล้วนะคะหมอ (นอกจากเจ็บเหงือกเวลาเศษอาหารติด ซึ่งตั้งแต่ทำแบบรูปข้างบน เศาอาหารติดง่ายมากเลยค่ะ)

แต่มันเจ็บตัวฟันเวลาแตะ ฟันปกติซี่อื่นแตะไม่รู้สึก...แบบนี้ ฟันที่รักษารากอยู่ถือว่า หายแล้ว สามารถอุดปิดถาวรได้แล้วหรือยังคะ (คือมันไม่ต้องหายเจ็บ 100% ก็ได้หรือเปล่าคะ)

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/14/16 เวลา 17:32:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เศษอาหารติด เกิดขึ้นได้ เป็นธรรมดา
อุดปิดถาวร ให้คุณหมอที่รักษาพิจารณา เล่าสิ่งที่คุณเล่าให้หมอฟังนี้ ให้คุณหมอที่รักษาฟัง เขาจะพิจารณาค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.228.224.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->