แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2489: รักษารากฟันและครอบฟันเอาไว้นานแล้ว มีโอกาสกลับมามีปัญหาไหม  (จำนวนคนอ่าน 1221 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/09/16 เวลา 11:15:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยรักษารากฟันและครอบฟันมา 6-7 ปี (คุณหมอA) ไม่มีปัญหาใดๆครับ จนเมื่อ 3 เดือนที่ผ่านมามีความจำเป็นจะต้องถอนฟัน (คุณหมอB) ซี่ข้างๆฟันที่เคยครอบ ตอนที่ทำการถอนฟัน วัสดุครอบฟันได้หลุด คุณหมอBเลยเอาออกไปก่อน และดำเนินการถอนฟันให้จนเสร็จ และให้แผลถอนฟันหายดีก่อน ราวๆ3สัปดาห์ ก็นัดคุณหมอB เพื่อเข้าไปใส่ที่ครอบตามเดิม ช่วงที่ไม่มีที่ครอบก็ดูแลรักษาฟันอย่างดี  

เมื่อคุณหมอใส่ที่ครอบให้เรียบร้อยดีแล้ว ไม่มีอาการใดๆ ปกติดีครับ ก็ใช้ชีวิตตามปกติ ดูแลรักษาฟันตามปกติ จนเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาเริ่มรู้สึกว่ามีอาการเสียว จี๊ดๆ ตึ๊บๆ ที่บริเวณข้างฟันที่ครอบเอาไว้ เวลาที่ลุกขึ้นยืน หรือเวลากินของเย็น หรือเคี้ยวอาหารเสร็จแล้ว สักพัก แล้วถึงจะเริ่มมีอาการ แต่ไม่บ่อย ก็เลยกลับไปหาคุณหมอB เพื่อตรวจ คุณหมอเช็คดูก็บอกว่า ไม่มีฟันซี่ข้างๆที่ครอบไม่ผุ เหงือกปกติ ไม่มีหินปูนใดๆ และได้ลองเอาเครื่องมือเคาะที่ครอบฟันซี่นั้น และถามว่ารู้สึกยังไงไหม ก็ตอบไปว่าไม่รู้สึก คุณหมอก็ยังบอกว่าฟันที่รักษารากฟันก่อนที่จะใส่ที่ครอบกลับคืนก็ปกติ หมอยังสาเหตุไม่เจอ เลยแนะนำว่าลองสลับไปเคี้ยวข้าวอีกข้างสัก แล้วดูว่าปัญหานี้ลดลงไหม  

เมื่อวันสองวันที่ผ่านรู้สึกว่าจะเริ่มเป็นถี่ขึ้น อาการเสียวๆ จี๊ดๆ ตุ๊บๆ ก็เลยลองเอานิ้วดันเบาๆที่ข้างที่ครอบฟัน อาการก็ดีขึ้น ก็เลยอยากจะถามว่า

1. อาการแบบนี้จะมีปัญหากับฟันซี่ที่เคยรักษารากฟันหรือเปล่าครับ
2 หรือจะเป็นเพราะที่ครอบฟันที่คุณหมอB ใส่กลับเข้าไปใหม่หรือเปล่าครับ
3. หรือมีสาเหตุอื่นๆอีกไหมครับ

กำลังจะกลับไปหาคุณหมอเพื่อขอ x-ray ดูภายในอีกครั้งครับ
ส่งโดย: shareknowledge
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

96.30.65.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/09/16 เวลา 11:58:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ตอบไม่ได้ว่าจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ ควรสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ไม่ต้องกังวลจนเกินไป
2. ไม่น่าเกี่ยว
3. ตอบไม่ได้ ต้องตรวจเพิ่ม

การเอ็กซเรย์ อาจช่วยหรือไม่ช่วยในการประเมิน บางครั้งฟันที่ครอบฟันไปนานๆ อาจเกิดปัญหาฟันแตก หรือรากฟันแตก ซึ่งในบางมุมไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า หรือการเอ็กซเรย์ก็ตาม ส่วนใหญ่จึงใช้วิธีสังเกตอาการไปก่อนค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.237.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/15/16 เวลา 13:15:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้กลับไปคุณหมอ x-ray ดู คุณหมอบอกว่าการอุดตอนรักษารากฟันครั้งแรกดูไม่ค่อยแน่นหนาเท่าไหร่ ไม่เต็ม อาจจะเป็นสาเหตุของการมีอาการเสียว เจ็บๆ จึงแนะนำให้รื้อและทำการรักษาฟันอีกรอบครับ  

การรื้อรักษาฟันอีกครั้ง เรายังสามารถใช้ที่ครอบฟันอันเดิมได้อยู่ไหมครับ เพราะตอนที่ทำตอนแรกราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกันครับ (เสียดาย)

134.236.33.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/15/16 เวลา 20:35:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ส่วนใหญ่ แนะนำให้ทำใหม่ ถ้ารื้อของเก่าออกมาแล้วสภาพไม่โอเค
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.228.227.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/01/16 เวลา 17:25:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหหมอแนะนำให้รื้อของเดิมแล้วรักษาใหม่ ก็เลยตกลงรื้อของเดิมแล้วรักษาใหม่ แต่มีปัญหาตรงที่คุณหมอคนเดิมใส่เดือยหรืออะไรสักอย่างลงไปในท่อรากฟันแน่นม าก คุณหมอท่านนี้พยายามกรอเอาออก แต่ไม่เป็นผล โอสาสฟันทะลุมีเยอะ โอกาสประสบความสำเร็จในการรักษารากฟันรอบสองนี้มีน้อย คุณหมอเลยแนะนำให้ถอนออกครับ  

เมื่อถอนแล้วฟันจะโล่งติดกันไป2ซี่ (กรามด้านใน) ก็เลยว่าจะใส่ฟันปลอมแบบถอดได้แทนครับ คงต้องเป็นไปตามstepแบบนี้แล้วหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/01/16 เวลา 17:25:55 by shareknowledge »

183.89.186.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->