แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2469: สอบถามคุณหมอเรื่องแผลผ่าฟันคุดครับ  (จำนวนคนอ่าน 2151 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/01/16 เวลา 20:25:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

//edit ตอนนี้ผมหายแล้วครับแต่ยังสงสัยอยู่ ตอนนี้อาการผมดีขึ้นหมดแล้วครับ แต่ผมยังสงสัยอยู่ผมลืมถามหมอที่ทำการผ่าให้ผมครับ รบกวนคุณหมอด้วยนะครับ Grin

สอบถามคุณหมอครับ ผมผ่าฟันคุดมาสองซี่บนล่างวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผ่าแบบติดเครื่องมือจัดฟันอยู ่ครับและนัดตัดไหมวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ครับ ตอนนี้หมอที่ผ่าให้ผม ให้ใช้น้ำยาบ้วนปาก c-20 blue sally แทนการแปรงฟัน

ผมอยากสอบถามว่า
1.ตอนนี้ตรงแถวแผลมีสีขาวเหลืองๆคือเศษอาหารหรือเนื้อเยื่อครับ กลัวว่าถ้าเป็นเศษอาหารจะเน่าแต่ก็ไม่กล้าเขี่ยกลัวไปรบกวนแผลครับ
2.มีรสชาดแปลกๆตอนกลืนน้ำลายตลอดเลยครับเกิดจากอะไรครับ
3.ดำๆที่เห็นคืออะไรครับ ใช่ไหมหรือเปล่าครับ
4.ผมผ่าตอนประมาณเที่ยง ตอนเย็นอาบน้ำก้มหน้าแล้วมีเลือดจางๆเหมือนผสมน้ำออกมาทางจมูกข้างที่ผ่า เป็นอาการปกติหรือเปล่าครับ แต่วันอื่นๆไม่เป็นแล้วนะครับ
5.เท่าที่อ่านมาในเน็ตหลังผ่าตัดต้องกลืนน้ำลาย+เลือด แต่ของผมไม่ต้องทำเลยครับกัดผ้าก๊อช1ชั่วโมงแล้วกินอาหารได้ปกติเลยครับ มีแค่เลือดผสมน้ำออกทางจมูกข้างที่ผ่าตัดวันแรกวันเดียวครับ
6.หลังตัดไหมที่ผมอ่านในเน็ตจะมีรูแผลที่ผ่า แต่ของผมไม่มีคิดว่าหมอเย็บปิดให้ผมด้วย ผมเลยอยากทราบว่าถ้าเย็บปิดแผลได้ทำไมส่วนใหญ่ที่อ่านถึงเปิดรูแผลไว้รอให้ห ายเองครับ

ขอบคุณมากครับคุณหมอ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09/07/16 เวลา 17:58:08 by peammy »
ส่งโดย: peammy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

223.204.250.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/30/16 เวลา 10:41:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าเป็นเศษอาหาร ก็ควรหลุดออกได้เองเมื่อบ้วนปาก ถ้าเป็นเนื้อเยื่อใหม่ๆ ก็อาจจะไม่หลุดออก อาจมีสีขาว หรือเหลืองจางๆ ได้เล็กน้อย หรืออมแดง มากขึ้น เมื่อใกล้จะหายดี
2. ความหมักหมม หรือคราบจุลินทรีย์ หรือแม้แต่หนอง อาจมีรสเค็มปะแล่มๆ  
3. น่าจะไหมสีดำ
4. ช่องปาก ช่องคอ ช่องจมูก ไซนัส และตา มีท่อเชื่อมต่อกัน น้ำในลำคอ หรือช่องปาก ก็สามารถออกทางช่องจมูกได้ค่ะ
5. ข้อควรปฏิบัติหลังการรักษา ควรปฏิบัติ เพื่อป้องกันภาวะแทรกซ้อนที่อาจเกิดขึ้นได้ค่ะ
6. แล้วแต่กรณีค่ะ บางครั้งก็สามารถเย็บแผลได้ปิดสนิท บางครั้งก็ไม่สามารถ เช่น กรณีผ่าฟันคุดที่ฟันโผล่มามากแล้วค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.250.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->