แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2436: สอบถามคุณหมอหนิงค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 861 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/26/16 เวลา 16:21:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนื่องจากตะกั่วที่ฟันกรามด้านซ้ายบน ซี่ที่สองเเละสามจากข้างหลัง มีการสึก หมอจึงได้ทำการแก้โดยการรื้อของเก่าของ เเละทำการอุดใหม่ อุดรูค่อนข้างใหญ่เเละกว้างค่ะ  
จากนั้นเริ่มรุ้สึกว่าฟันทั้งสองซี่นี้เริ่มมีคอฟันที่ห่างขึ้น เลยถามหมอเพราะเอาลิ้นดุนๆเเล้วมันเปนช่องว่างที่ก่อนหน้านี้ไม่มีค่ะ หมอบอกว่าเพราะว่าเอาตะกั่วเก่าออก เเล้วเหมือนเหงือกร่น หนูเลยงงค่ะว่าเเค่เอาตะกั่วเก่าออกไม่น่าเกี่ยวกับเหงือกร่นเลย ตอนนี้เศษอาหารเข้าไปติดง่ายมาก จนกระทั่งหนูส่องฟันเเล้วเห็นเศษหมูติด ทำทุกทางเอาไม่ออกจึงไปพบเเพทย์เพื่อคีบออก กลายเปนหมอท่านใหม่ บอกให้อุดระหว่างซี่ที่สามเเละสี่ ใหม่ เพราะไม่อยากไปยุ่งกะรอยอุดก่อนหน้านี้  ซึ่งตอนนี้เวลาเอาลิ้นไปดุนๆ หรือหุบปากปกติ จะรุ้สึกถึงช่องว่างระหว่างซี่ที่สองเเละสามค่ะ มันทำให้รุสึกเจบๆบางในรูโหว่นั้น ขอถาม
1.อย่างนี้เรียกว่าเป็นโรคปริทันต์หรือเหงือกร่นไหมคะ เหงือกจะเติมเต็มได้ไหม มันโหว่จนหนูสามารถดูดข้างปากเเล้วเจบๆในรูนั้นเลยค่ะ เเต่่คุณหมอที่รพ ก็ไม่เห้นส่งต่อไปที่โรคปริทันต์เลย เเค่ให้หนูใช้ฟอสเเละเเปรงฟัน อมน้ำยาบ้านปาก
2. สามารถอุดรูโหว่นี้ได้ไหม เพราะมันใหญ่จิงๆค่ะ คือหนูไม่ชอบเลยที่มันเปนงิ มันเหมือนฟันจะไม่มีที่เกาะ เป็นรูๆตรวคอฟันทั้งสองซี่  
3.หมอบอกว่าอนาคตอาจมีสิทธิ์ที่ฟันจะห่างขึ้น รูโหว่อาจใหญ่ขึ้น หนูเลยถามว่าถ้าใส่รีเทนเนอร์คงสภาพฟันจะดีไหม หมอบอกว่าเห็นด้วย คุณหมอหนิงคิดว่าอย่างไรคะ  
ตอนนี้หนูเครียดมาก กลายเปนเหมือนกังวลรูโหว่นี้ เพราะเมื่อสองเดือนก่อนมันยังไม่มีเลย กลายเปนเเถบฟันด้านนอกเเละใน ใหญ่เหมือนกันเลยค่ะ
ส่งโดย: Kwang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

202.12.118.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/27/16 เวลา 08:32:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ปัญหาเหงือกร่น อาจไม่ใช่โรคปริทันต์ เหงือกร่น แต่แข็งแรงก็ได้ / แต่โรคปริทันต์ มักพบปัญหาเหงือกร่น  
1.1 ปัญหาเหงือกร่น ให้เน้นที่การทำความสะอาด ถ้าคุณหมออุดฟันให้ใหม่นั้น ไว้ดีแล้ว  
2. ไม่ควรอุดฟันเข้าไปในซอก คนไข้ต้องแยกระหว่างโรคเหงือกกับโรคฟันผุ   ถ้าเรามีฟันผุ เราอุดฟัน แต่ถ้าเรามีปัญหาเหงือกร่น แล้วไปอุดฟัน มันจะผิดฝาผิดตัว ไม่ได้แก้ปัญหาอะไร ซ้ำร้ายจะทำให้เกิดโรคเหงือกตามมาจริงๆ ได้ เพราะวัสดุอุดฟันทีไปอุดทับจะกดเหงือกทำให้เหงือกเป็นโรคค่ะ
3. ปัญหาฟันห่าง ก็ต้องดูว่า มีสาเหตุจากอะไร การใส่รีเทนเนอร์เป็นการคงสภาพฟันหลังการจัดฟัน โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าไม่มีความจำเป็น ก็จะไม่ใส่ให้คนไข้ ส่วนกรณีของหนูก็ต้องให้คุณหมอตรวจดูว่ามีความจำเป็นหรือไม่ ถ้าไม่มั่นใจ แนะนำปรึกษาคุณหมอหลายๆ ท่านก่อนการรักษาค่ะ เพราะมีค่าใช้จ่ายค่ะ

สรุป การใช้ไหมขัดฟันเป็นการทำความสะอาดซอกฟันที่ได้ผล ไม่ยุ่งยากอะไร ปัญหาเหงือกร่นเกิดขึ้นได้ ไม่แปลกอะไร ไม่ช้าก็เร็ว เหงือกต้องมีร่นบ้าง แต่เหงือกร่น ไม่เท่ากับเหงือกเป็นโรค เหงือกเป็นโรคต้องรักษา เหงือกร่นต้องเน้นการทำความสะอาดค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

27.130.193.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/27/16 เวลา 15:38:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ  
หนุรู้สึกถึงรูโหว่ของฟันที่ห่าง จนไม่มีความสุข เพราะลิ้นมันจะไปโดนเวลาพูด  วันนี้แปรงฟันเลือดก็ออกทั้งๆที่ดูเเลความสะอาดดีเเล้วนะคะ ไม่ได้แปรงเเรง เเต่ทำไมเลือดออกได้อ่ะคะ ทั้งๆที่เพิ่งใช้ไหมขัดฟัน
ส่งโดย: Kwang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

202.12.118.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/27/16 เวลา 19:30:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องลิ้นไปโดน อาจเป็นความรู้สึกกังวล จึงไปเลียโดนบ่อยๆ

เรื่องเลือดออก อาจมีเหงือกอักเสบ หรือใช้ไหมขัดฟันแรงเกินไป ลองสังเกตอาการดูก่อน หากรู้สึกกังวลมาก อาจไปให้คุณหมอตรวจดูค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.182.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->