แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2427: อาการฟันร้าว  (จำนวนคนอ่าน 4006 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/07/16 เวลา 21:12:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนสอบถามค่ะ
1.อาการฟันร้าวปวดต่างกับรากฟันอย่างไรคะ
2.ฟันร้าวที่เอ็กซเรย์ กับเปิดฟันแล้วไม่เห็นรอยร้าวเป็นไปได้มั้ยคะ
ส่งโดย: p12a34
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

118.172.54.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/08/16 เวลา 09:22:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไม่แน่ใจว่า คุณหมายถึงอะไร
ฟันร้าว ก็ตรงตามชื่อ เหมือนแก้วร้าว มีรอยร้าว เกือบแตก แต่ยังไม่แตก แค่ร้าว
ฟันร้าว ก็คือ ฟันที่มีรอยร้าว เกือบแตก แต่ยังไม่แตก แค่ร้าว ในอนาคตอาจแตก  
ฟันร้าว ถ้าเป็นน้อยๆ แค่ชั้นเคลือบฟัน หรือเป็นน้อยๆ อาจมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น อาจไม่มีอาการ  
ถ้าเป็นถึงชั้นเนื้อฟัน อาจมีอาการเสียวฟัน กัดแล้วเจ็บเมื่อถูกจุด สามารถบูรณะด้วยการอุดฟัน หรือครอบฟันแล้วแต่สภาพฟัน  
ถ้าฟันร้าวจนถึงโพรงประสาทฟัน จะมีอาการปวดฟัน กัดเจ็บจี๊ดทนไม่ได้ ปวดได้เอง ปวดตลอดเวลา ซึ่งต่อไปจะถึงปลายรากฟัน เป็นหนอง หรือฟันแตกออกเป็นเสี่ยงๆ ในที่สุด การบูรณะ ต้องรักษารากฟันและทำครอบฟัน ถ้าทำได้ ถ้าทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องถอนฟันออก

รากฟัน ที่คนไข้ถามคืออะไร ปัญหาของรากฟัน หรือคะ? หมอไม่เข้าใจ

สรุป คือ ฟันร้าว ฟันแตก ทำให้เกิดปัญหาที่รากฟันได้ในที่สุด

ปัญหาของรากฟัน อาจเกิดจากโรคเหงือก หรือโรคฟันผุ ก็ได้

2. ได้แน่นอน บางครั้ง เอ็กซเรย์ไม่เห็น แต่พอกรอเปิดโพรงฟันแล้วเห็น
หรือบางครั้ง เอ็กซเรย์เห็น แต่กรอเปิดแล้วไม่เห็น เพราะรอยร้าวอยู่ในตำแหน่งที่มองไม่เห็น
หรือบางครั้ง เอ็กซเรย์ไม่เห็น กรอแล้วก็ไม่เห็น แต่อาการยังคงมีอยู่ ฟันผุก็ไม่มี บางครั้งก็สันนิษฐานว่า อาจมีฟันร้าวอยู่ในตำแหน่งใดตำแหน่งหนึ่ง เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/08/16 เวลา 09:23:37 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.244.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/08/16 เวลา 22:58:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากนะคะ หนูหมายความถึงปัญหารากฟันอย่างที่คุณหมอกล่าวข้างต้นค่ะ  
หนูมีอาการปวดจึ๊กๆเวลาเคี้ยวอาหารที่ฟันกรามค่ะ แล้วก็ชาบริเวณผิวแก้มและตัวฟันตลอดเวลา ซึ่งเกิดหลังการถอนฟัน คุณหมอบางที่บอกเป็นปัญหารากฟัน บางที่บอกฟันร้าวมองไม่เห็นรอยร้าวรักษาไม่ได้ แต่ทำการรักษารากฟันแล้วก็ไม่หายค่ะ กรณีนี้ต้องถอนมั้ยคะ
ส่งโดย: p12a34
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

118.172.54.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/09/16 เวลา 08:45:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าอาการยังคงอยู่ อาการปวดมีตลอดเวลา ปวดตอนกลางคืน เวลากัดฟันกระตุ้นอาการให้ปวดมากขึ้น ก็มีแนวโน้มว่าฟันอาจรักษาอะไรไม่ได้แล้ว (รักษารากฟันแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น) อาจต้องถอน

คนไข้อาจทำครอบฟันหลังรักษารากฟันให้เรียบร้อย และเลือกสังเกตอาการไปก่อนก็ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.244.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->