แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2425: สอบถามเรื่องอุดฟันมาคะ  (จำนวนคนอ่าน 834 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/03/16 เวลา 09:55:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีคะคุณหมอขอสอบถามเรื่องอุดฟันหน่อยคะ
พอดีหนูไปอุดฟันกรามซ้ายซี่ล่างมาเมื่อวันที่ 23 กพ. 59 หมออุดแบบสีเหมือนฟันให้ค่ะ เพราะหมอบอกว่าสมัยนี้ไม่มีอุดแบบอะกัมมัลกันแล้วละตอนอุดเสร็จหมอก็ให้ทดลอ งกัดฟันก็ไม่มีการเสียวหรือเจ็บใด ๆ เกิดขึ้น แต่พอกลับมาเวลาทานอาหารละเคี้ยวเนื้อสัตว์ที่มีการเหนียวหรือแข็งกับมีอากา รเสียวเล็กน้อยค่ะ แต่เวลาดื่มน้ำเย็นก็ไม่มีอาการนะคะ เป็นอย่างนี้มาประมาณ 1 สัปดาห์แล้วค่ะ อยากสอบถามว่าอาการแบบนี้ปกติหรือเปล่าคะ ถ้าไม่ปกติควรไปพบแพทย์เลย หรือ รอประมาณ 1 เดือนก่อนค่ะ Embarassed
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/03/16 เวลา 10:08:08 by SieSingha »
ส่งโดย: SieSingha
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3   Email

202.94.73.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/03/16 เวลา 09:58:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างไหนก็ได้
จะรอก็ได้ หรือรำคาญมาก ก็ควรกลับไปให้คุณหมอตรวจดู  
วัสดุสีเหมือนฟัน มักทำให้เกิดอาการเสียวฟันได้บ่อยๆ โดยเฉพาะการเคี้ยวอาหารเหนียวๆ อยู่แล้ว ไม่รู้ว่าฟันผุลึกหรือเปล่า เพราะความลึกของรูผุ จะยิ่งให้เสียวฟันได้มากขึ้นด้วย
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.251.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/03/16 เวลา 10:01:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีโอกาสที่จะหายถาวรหรือเปล่าคะ เพราะซี่อื่นที่เคยอุดมาแบบอะกัมมัลไม่มีอาการใด ๆ แบบนี้เลยคะ Cry

202.94.73.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/03/16 เวลา 10:08:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โอกาสหายก็มี ไม่หายก็ได้ บอกไม่ได้ค่ะ ต้องลองสังเกตอาการด้วยตนเอง  
การเปลี่ยนวัสดุอุดฟัน ก็เป็นทางเลือกหนึ่งค่ะ

49.49.251.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/03/16 เวลา 10:11:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนอีกเรื่องนะคะ พอดีเห็นรอยขีดเส้นแนวตรงที่ฟันหน้า มีอาการเสียวร่วมด้วยบางครั้ง
พอปรึกษาหมอว่าฟันร้าวหรือเปล่า แต่คุณหมอบอกว่าไม่ใช่เลยอยากทราบว่าจะเป็นเพราะสาเหตุอะไรได้บ้างคะ

202.94.73.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/03/16 เวลา 12:33:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอโทษนะคะ ตอบไม่ได้ค่ะ ต้องตรวจดูก่อนค่ะ

49.49.251.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->