แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2407: ปัญหาฝ้าที่ลิ้น  (จำนวนคนอ่าน 771 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/13/16 เวลา 18:58:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือ หนูมีปัญหาฝ้าที่ลิ้นอ่ะ มีกลิ่นด้วยมันจะเหม็นมากเวลาที่พูด แต่ถ้าขูดฝ้าออกแล้วมันก็ไม่มีกลิ่นแต่เดี่ยวมันก็กลับมาหนูอยากรู็วิธีแก้ม ากเลยค่ะ ไม่กล้าพูดกับเพื่อนเลยเวลาอยู๋ในห้องแอร์ สาเหตุมันเกิดจากอะไรเหรอค่ะ ทำไมเพื่อนหนูไม่เห็นมีใครเป็นเลย หนูเป็นมาหลายปีแล้วค่ะ อยากรู้วิธีรักษามากเลยค่ะ แบบว่าให้หายขาดไปเลย หนูอยากคุยกับๆเพื่อนโดยไม่ต้องกังวลเรื่องกลิ่นปากอ่ะค่ะ แล้วก็หนูเคยได้พูดคุยกับคนในพันทิปคนหนึ่ง เค้ามีอาการเหมือนหนูเลยแล้วเค้าก็ได้ไปหาหมอแล้วเหมือนกัน ผลออกมาว่ากลิ่นปากของเค้าเกิดจากลิ้น แต่ตอนนี้เค้าก็ยังไม่หายเลย มันมีวิธีรักษาไหมอ่ะค่ะ หรือต้องเป็นแบบนี้ไปตลอดเลยอ่ะค่ะ
ส่งโดย: popo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 52  

58.8.18.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/15/16 เวลา 10:24:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฝ้าที่ลิ้น กรณีทั่วไป ส่วนมากก็คือคราบจุลินทรีย์ที่เกาะอยู่บนปุ่มเล็กๆ บนลิ้น ทำให้หายไปไม่ได้ ต้องเน้นที่การทำความสะอาดเป็นหลัก

กรณีที่ร้ายแรงหน่อย คือฝ้าที่ลิ้นที่เกิดจากเชื้อรา ซึ่งต้องไปให้หมอตรวจ หมออาจสั่งยาฆ่าเชื้อราแบบทานหรือแบบบ้วนมาให้ ปกติคนเราไม่ค่อยติดเชื้อราในช่องปาก ยกเว้นว่า การดูแลความสะอาดช่องปากไม่ดีมากๆ หรือภูมิต้านทานร่างกายผิดปกติ

ส่วนเรื่องกลิ่นปาก มีหลายสาเหตุ ต้องค่อยๆ กำจัดไปทีละสาเหตุ กลิ่นปากจากลิ้นเป็นส่วนหนึ่ง ต้องดูว่า หนูมีปัญหาฟันผุ หรือเหงือกอักเสบ หรือมีปัจจัยอื่น เช่น น้ำลายไหลน้อย ดื่มน้ำน้อย มีปัญหาไซนัส กระเพาะอาหาร ร่วมด้วยหรือเปล่า

ควรลองไปหาหมอฟันเพื่อตรวจดูเป็นเบื้องต้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.246.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/15/16 เวลา 19:10:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.คุณหมอค่ะ แล้วอาการติดเชื้อรานิเราจะรู็ได้ไงว่าเราติดเชื้อรา
2.แล้วเราจะรู้ได้ไงค่ะว่าเราน้ำลายไหลน้อย อะไรแบบนี้แล้ววิธีแก้คือยังเหรอค่ะ
3.หนูเคยคุยกับคนที่เป็นแบบนี้อ่ะค่ะเค้าก็มีกลิ่นที่ลิ้นเหมือนกัน แค่เค้าบอกว่าฟันเค้าก็ไม่ผุ แต่ทำไมยังเหม็นอ่ะค่ะ
4.แล้วไออาการแบบนี้เราต้องทำความสะอาดลิ้นหลังทานอาหารทุกมื้อได้ไหมอ่ะค่ะ  เพราะถ้าแปรงแต่ตอนเช้ามันก็จะกลับมาเหม็นอีก  
5.ทำไมเพื่อนหนูไม่มีใครเป็นเลยอาการแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/15/16 เวลา 19:15:50 by popo »
ส่งโดย: popo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 52  

58.8.18.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/18/16 เวลา 12:29:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไปให้คุณหมอตรวจค่ะ ถ้าคุณหมอท่านนั้นไม่เชี่ยวชาญพอ ลองปรึกษาที่ภาควิชาเวชศาสตร์ช่องปาก คณะทันตแพทยศาสตร์ จุฬา หรือมหิดล ดูนะคะ
2. ไปให้คุณหมอที่ภาควิชาเวชศาสตร์ช่องปาก คณะทันตแพทย์ จุฬา หรือมหิดล ช่วยวัดค่ะ เบื้องต้น ให้รับประทานน้ำมากๆ จิบน้ำบ่อยๆ ถ้าเป็นคนที่ต้องพูดเยอะ เช่น อาชีพไกด์ หรือพิธีกร ต้องจิบน้ำบ่อยๆ เพราะมีโอกาสน้ำลายแห้งได้ง่ายค่ะ
3. กลิ่นปากมีหลายสาเหตุ ต้องค่อยๆ แก้ปัญหาไปทีละเรื่องค่ะ  
4. แล้วแต่สะดวกค่ะ อย่าให้มากเกินไป (มากไปเจ็บลิ้น ลิ้นเป็นแผล) อย่าให้น้อยเกินไป (น้อยไป คราบจุลินทรีย์สร้างใหม่)
5. เรื่องสุขภาพร่างกาย แต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.245.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->