แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2404: สอบถามฟันรักษาราก อุดวัสดุอะไรคะ  (จำนวนคนอ่าน 927 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/02/16 เวลา 18:20:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ

ฟันรักษารากมาค่ะ หมอรักษารากให้อุดเพื่อดูอาการ แต่ส่งให้หมออีกคนอุดให้ค่ะ

ตอนแรกที่รักษาราก หมอรักษารากกรอ มุมเดียวค่ะ นอกนั้นคือฟันจริง

สอบถามค่ะคุณหมอ

เคยเห็นแต่วัสดุอุด สีเหมือนฟัน กับ วัสดุอะมัลกัม

...อันนี้อุด วัสดุ อะไรเหรอคะ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/02/16 เวลา 18:20:46 by Gunzzz »
ส่งโดย: Gunzzz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 17  

27.145.53.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/02/16 เวลา 18:24:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รูปค่ะ

27.145.53.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/06/16 เวลา 14:09:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็อาจเป็น provisional หรือ core build-up material ซึ่งมีหลายแบบหลายยี่ห้อ หลายสี เพื่อเตรียมพร้อมก่อนการทำครอบฟัน  

หรืออาจเป็นอะมัลกัม ที่พยายามอุดแบบ onlay  

ลองถามคุณหมอที่รักษาน่าจะได้รายละเอียดที่ดีที่สุดนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.248.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/06/16 เวลา 21:01:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอหนิง

ตอนนี้คือ รักษาที่ รพ แล้ว
ช่วงรักษาราก คุณหมอรักษาราก กรอเปิด แค่นิดเดียว ค่ะ และคุณหมอบอกว่า รักษารากเสร็จยังสามารถอุดได้ ไม่ต้องครอบ

ส่งไปอุด กับคุณหมออุด คุณหมอถามว่า คนไข้ อยากอุดถาวรหรือครอบฟัน

ดิฉันเลือก อุดถาวร (ไม่อยากกรอฟันเยอะด้วยค่ะ)

ตอนอุดเสร็จ คุณหมอบอกว่า ได้ตัดฟันไป 2 มิล ค่ะ เสียใจมาก

คุณหมอคะ  อยากขอปรึกษาว่า ฟันซี่นี้ อยู่ในช่วงรอดูอาการ ระหว่างนี้

1. เราสามารถทำใหม่ เป็นวัสดุสีเหมือนฟัน ได้หรือเปล่าคะ  
2. คุณหมอพอจะประมาณค่าใช้จ่ายคร่าวๆได้ไหมคะ
3.ตอนนี้ไม่สามารถใส่ไหมขัดฟันลงไปได้ วัสดุแนบกับซี่ข้างๆเลย ถ้าทำสีเหมือนฟันจะใส่ไหมขัดฟันได้ไหม

แก้ไข* รอดูอาการ ครึ่งปี ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/06/16 เวลา 21:02:43 by Gunzzz »

27.145.53.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/07/16 เวลา 08:35:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากรายละเอียดที่หนูเล่าเพิ่มเติม การอุดฟันแบบครอบคลุมปุ่มฟันเพื่อป้องกันการแตกหัก จึงต้องตัดฟันออก

จากคำถาม
1. วัสดุอุดฟันสีเหมือนฟันอาจมีความแข็งแรงน้อยกว่า โดยเฉพาะในกรณีของหนูที่สูญเสียเนื้อฟันไปมาก การเปลี่ยนวัสดุสีเหมือนฟัน จึงอาจไม่เหมาะ ฟันของหนูอาจเหมาะกับการทำครอบฟันมากกว่า หากต้องการสีสวย
1.1 อย่างไรก็ดี ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะเปราะแตกง่าย แม้จะอุดฟันถาวรไปแล้วก็ไม่สามารถวางใจได้
2. หลักพัน แต่คงไม่เกิน 2-3 พัน (กรณีที่ทำได้) การอุดฟัน คุณหมอจะคิดค่ารักษาเป็นด้านๆ อย่างในรูป ก็3 ด้านขึ้นไป ราคาน่าจะประมาณดังที่กล่าวค่ะ
3. ปรกติการอุดฟัน ไม่ว่าจะเป็นอะมัลกัม หรือวัสดุสีเหมือนฟัน ฟันไม่ได้ติดกัน ถ้าการใช้ไหมขัดฟันทำได้ลำบาก ควรกลับไปหาคุณหมอเพือตรวจดูค่ะ

49.49.247.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/07/16 เวลา 15:37:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนอุดเสร็จ ถามเรื่องไหมขัดฟัน คุณหมอบอกว่า ตั้งใจให้ใส่ไหมขัดฟันไม่ได้ คุณหมอบอกว่า เศษอาหารไม่ติดซอกฟันแน่นอน กลับมาบ้าน นึกได้ว่า กลางคืน ใส่รีเทนเนอร์ (ฟันก่อนจัดคล้ายตัวเอ จัดเสร็จแล้วคล้ายตัวยู ฟันกราม ซี่ข้างๆ ในรูป เดิมมันหุบเข้า พอใส่รีเทนเนอร์แต่ละครั้ง จะตึงๆถูกรีเทนเนอร์ดันออก)

เลยอยากปรึกษาคุณหมอหนิงค่ะ ว่า เวลารีเทนเนอร์มันดันฟันซี่ที่ติดกับซี่ที่รักษาราก มันจะไปกระทบฟันที่รักษารากไหม คือ วัสดุสีเทาที่อุดซี่ที่รักษาราก มันเชื่อมติดกันกับซี่ข้างไหมคะ

อยากใส่รีเทนเนอร์มากค่ะ ไม่อยากให้ฟันกลับมายื่นอีก

ปล. ก่อนอุดสีเทาคลุมนี้ ช่วงที่รักษาราก คุณหมอที่รักษารากอุดเองอุดสีขาวเหมือนลิควิด ใส่ไหมขัดฟันได้ มันไม่เชื่อมติดกับซี่ข้างอ่ะค่ะ

ขอบคุณคุณหมอหนิงค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/07/16 เวลา 15:43:23 by Gunzzz »

27.145.53.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/11/16 เวลา 09:06:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องฟันที่อยู่ข้างหน้า จะมีผลอะไรไหม ต้องไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูเพิ่มเติมค่ะ  
เรื่องฟันเชื่อมติดกัน คงไม่ได้เชื่อมกันถาวร ต้องดูแผนการรักษาของคุณหมออีกทีค่ะ
เรื่องการใส่รีเทนเนอร์ ถ้าอยู่ช่วง 1-2 ปีแรกหลังถอดเครื่องมือ ก็ควรใส่รีเทนเนอร์ค่ะ ฉะนั้นควรกลับไปหาคุณหมอช่วยดูว่า ต้องปรับรีเทนเนอร์ หรือแก้ไขอะไรได้บ้าง หรือต้องทำรีเทนเนอร์ใหม่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/11/16 เวลา 09:06:47 by หมอหนิง »

49.49.251.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/13/16 เวลา 16:38:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ที่สอบถามคราวก่อน เรื่องเปลี่ยนเป็นวัสดุสีเหมือนฟัน
จริงๆตอนนี้อยู่ในช่วงรอดูอาการครึ่งปีค่ะ แต่อยากเปลี่ยนเป็นสีเหมือนฟัน
ถ้าไปรื้อทำใหม่...จะโดนกรอฟันจริงเพิ่มไหมคะ หรือกรอแต่สีเทาออก

-ช่วงรักษาราก ไม่ปวดฟันแล้ว แต่ ด้านข้างฟัน(ฝั่งลิ้น) เวลาโดนแปรงสีฟันมีอาการเจ็บเสียวๆฟัน ด้านเดียว คุณหมอเลยให้รอดูอาการ..แต่พออุดสีเทาในรูป ยังเจ็บเหมือนเดิม แต่เจ็บเพิ่มเป็น 2 ด้าน ด้านข้างฟัน (ฝั่งแก้ม) เจ็บเพิ่มอีกด้าน แต่เดิมไม่มีอาการ...เลยปรึกษาว่า อาการแตะโดน แล้วเจ็บเสียวๆไม่หาย เกิดจากสาเหตุอะไรเหรอคะคุณหมอ...แล้วถ้าครึ่งปีแล้ว ยังมีอาการ สามารถอุดปิดจ๊อบเลยได้ไหม (คือเหนื่อยกับฟันซี่นี้มากเลยค่ะ ไป รพ. เยอะมากๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/13/16 เวลา 16:40:31 by Gunzzz »

27.145.53.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/15/16 เวลา 10:47:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ไม่ควรเปลี่ยนวัสดุอุดฟันโดยไม่จำเป็น เพราะทุกครั้งต้องมีการกรอฟัน ย่อมสูญเสียเนื้อฟันไม่มากก็น้อย วัสดุอุดฟันสีเหมือนฟันไม่ได้เหมาะสมจะใช้ทุกกรณี  
- อาการเสียวฟัน เกิดได้หลายสาเหตุ อาจเกิดจากเหงือกหรือฟันเอง ไม่ควรไปกระตุ้นอาการเพื่อทดสอบ ปล่อยไปตามธรรมชาติ หากมันหาย มันจะหายเอง ต้องใช้เวลา หากไม่หาย ก็ต้องหาสาเหตุต่อไป อาการที่น่ากังวลคือ อาการปวดเสียวฟัน แม้ตอนอยู่เฉยๆ มากกว่า สรุป สังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ หมอคงตอบได้เพียงคร่าวๆ เพราะไม่ใช่ผู้รักษาโดยตรง  
- จะสามารถอุดถาวรหรือทำครอบฟันได้หรือไม่ ต้องถามคุณหมอที่รักษาอีกทีค่ะ

49.49.246.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->