แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2400: ถามเรื่องลักษณะเหงือกหลังผ่าฟันคุดหน่อยค่ะ เหงือกมาคลุมฟันกรามค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1280 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/15/15 เวลา 16:03:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องเล่าก่อนว่าไปรักษารากฟันกรามแท้ซี่ในสุดด้านล่างซ้ายมาค่ะ เนื่องจากผุ และจุดประสงค์ในตอนแรกคือเพื่อต้องการจัดฟันค่ะ เพราะฟันเกและเบียดชิดทำความสะอาดลำบากมากค่ะ แต่คุณหมอแนะนำให้รักษารากฟันกรามไว้จะได้ไว้ดึงฟันน่ะค่ะ ทีนี้พอรักษากับคุณหมอฝ่ายรักษารากฟันเขาก็ทำดีน่ะค่ะรากฟันเหมือนล้างเคลีย ร์สะอาดแล้วแต่รู้สึกปวด คุณหมอเลยเคาะๆกดๆดูอ่ะค่ะ แล้วบอกว่าปวดฟันคุดดัน พอเอ็กเรย์เจอฟันคุดชนจริงๆค่ะนอนมาเลย ซี่ใหญ่มาก หลังจากนั้นก็เว้นระยะห่างรักษารากฟันเสร็จเป็นเดือนๆเลยค่ะโดยที่หมออุดชั่ วคราวไว้ให้ค่ะ รอการใส่เดือย ทีนี้พอเกิดอาการปวดฟันคุดขึ้นมาอีก จึงตัดสินใจไปผ่าค่ะ พอถึงตอนนี้พึ่งไปผ่าฟันคุดที่คลินิกเอกชนแถวบ้านมาค่ะ พึ่งตัดไหมมาเมื่ออาทิตย์ ที่ 13ธ.ค.2558 ที่ผ่านมาค่ะ งงลักษณะแผลมากค่ะ หมอที่ตัดไหมคนละคนกับหมอผ่าน่ะค่ะ เค้าก็บ่นหมอผ่ากับแพทย์ผู้ช่วยอีกคน ทำนองว่า"ทำไมชอบเย็บติดกระพุ้งแก้มจัง" ตัดเสร็จก็ไม่พูดอะไรเรื่องการทำความสะอาดแผล น้ำเกลือล้างก็ไม่เคยสั่งจ่ายสำเร็จเคสหนูเลย ปล่อยกลับบ้านมาเลยค่ะ บอกแค่ว่าให้กลับไปหาหมอที่รักษารากฟันซี่กรามในสุดว่าจะทำยังไง เพราะตอนนี้เหมือนเหงือกมันจะขึ้นมาคลุมฟันหน่ะค่ะ ทีนี้เลยไปหาอีกคลินิกที่เคยไปรักษารากฟัน แต่คือคุณหมอไปต่างประเทศ แต่คุณหมอใส่เดือยก็ดูให้แทนค่ะ หมอบอกว่าให้หมอรักษารากฟันมาดูก็ทำอะไรไม่ได้ คุณหมอเห็นเป็นรูโพรงเล็กๆ แบบไม่ใช่เป็นหลุมๆแผลหลังผ่าฟันคุดอ่ะค่ะ แต่เหมือนรูเหงือกมันเปิด หมอเลยให้น้ำเกลือกับเข็มไว้ฉีดล้างเข้าไปในรูมาอ่ะค่ะ หมอคลินิกนี้เค้าก็บอกว่า ถ้าเป็นจะสั่งเย็บมุดลงหน่อย คือหมอคลินิกที่ผ่าเขาผ่ามาแบบดึงเนื้อเหงือกมาป่ะติดกระพุ้งแก้มหน่ะค่ะ กลับบ้านมาส่องกระจก มันค่อนข้างเห็นชัดเลยว่าเหงือกมันขึ้นมาคลุมฟันกรามในสุดคลุมบริเวณด้านหลั งและด้านข้างกระพุ้งแก้มค่ะ ทำให้ดูเหมือนเป็นฟันคุดไปเฉยเลยค่ะ แปรงฟันกรามแท้ซี่ในสุดลำบากมากค่ะเพราะเจอทั้งเหงือกและกระพุ้งแก้มด้านข้า ง  คุณหมอคนที่จะต้องใส่เดือยเคสหนูเค้าก็ให้ฉีดน้ำเกลือล้างไว้ แผลหายดีค่อยมาให้หมอดูอีกที เพราะตอนนี้หมอยังทำอะไรไม่ได้ค่ะ แล้วฟันกรามแท้ซี่ดังกล่าว ออกแนวเป็นฟันเตี้ยด้วยค่ะตอนนี้ กลัวเหงือกคลุมมาเพิ่มมากค่ะตอนนี้ หลังจากผ่าฟันคุดก็ดูเหมือนฟันกรามจะกระเทือนทำให้เวลาฟันสบโดนกันบนล่าง เลยปวดๆหน่อยค่ะ แล้วมีเหงือกกับเนื้อกระพุ้งแก้มติดฟันมาก ยิ่งรู้สึกเจ็บค่ะ แบบนี้ควรแก้ด้วยวิธีใดค่ะคุณหมอ?
ส่งโดย: kyungie007
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

124.122.113.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/16/15 เวลา 10:56:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่คุณดำเนินการมา ก็โอเคอยู่แล้ว ปรึกษาคุณหมอตามลำดับขั้นตอนดีค่ะ ก็รอปรึกษาคุณหมอรักษารากฟันว่าต้องจัดการอย่างไร ถ้าเหงือกสภาพไม่โอเค จะผ่าตัดตกแต่งเหงือกได้ไหม ก็ต้องลองปรึกษาดู สภาพรากฟันดีแล้ว ก็อุดปิดรากฟัน และรอทำเดือยฟันต่อไป ซึ่งคุณหมอที่ทำเดือยฟัน คงพิจารณาอีกทีค่ะ

คุณหมอที่รักษา ท่านได้เห็นสภาพช่องปากและฟันของคนไข้จะตอบคำถามเหล่านี้ได้ดีที่สุดค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

49.49.244.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->