แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2399: เจ็บเหงือกใต้ฟันปลอม  (จำนวนคนอ่าน 3133 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/03/15 เวลา 18:57:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณแม่อายุ 76 ใส่ฟันปลอมที่ รพ.เอกชน มาได้สัก 3 ปี ทำครั้งแรกก็ใส่ได้ดีเลยไม่มีปัญหาใดๆ และไปขูดหินปูนตามนัดทุกๆ 3-4 เดือนตามนัด และล้างฟันปลอมทุกครั้งหลังทานอาหาร ใช้แปรงขัดซอกฟันด้วยค่ะ

ก่อนหน้านี้สัก 10 วัน คุณแม่เล่าว่า เคี้ยวอาหารแล้วอาหารค้างอยู่ใต้ฟันปลอม (ฟันหน้าด้านล่าง) แต่ก็เคี้ยวไปจนทานอาหารเสร็จถึงได้ล้างปากล้างฟัน หลังจากนั้นทุกครั้งที่ใส่ฟันปลอมก็จะเจ็บ และเวลาเคี้ยวก็เจ็บ

เมื่อวันเสาร์ (6 วันที่แล้ว ก็เจ็บมาแล้ว 3 - 4 วัน) จึงพาไปหาคุณหมอที่ รพ. เดิม แต่คุณหมอเหงือกท่านเดิมไป ตปท. จนท.จึงให้พบคุณหมอฟันทั่วไป คุณหมอ x-ray ด้วยระบบดิจิตอล บอกว่าฟันปกติ แต่พบแผลเป็นแผลธรรมดา และให้ยามาทา 1 หลอด ถึงวันนี้ก็ทาเช้าเย็นมา 6 วันแล้ว คุณแม่บอกว่าตอนใส่ก็ยังเจ็บเหมือนเดิม ตอนเคี้ยวดีขึ้นนิดเดียว คือคุณแม่ก็จะใส่เฉพาะตอนทานอาหาร นอกนั้นถอดพัก และอมน้ำเกลือทุกเช้า ก็ทายาไปแล้วครึ่งหลอดค่ะ

อีก 4 วัน คุณหมอเหงือกที่รักษาประจำจะกลับมาจาก ตปท. เลยขอสอบถามคุณหมอว่า ควรไปให้ดูอีกครั้งหรือไม่ หรือว่าไม่ต้องไปแล้ว รอให้แผลหายไปเองได้ หรือควรปฏิบัติตัวอย่างไรดี แผลจึงจะหายได้เร็วคะ  

ขอบคุณมากๆ ค่ะคุณหมอ  
ส่งโดย: chormail
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

171.101.159.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/13/15 เวลา 09:23:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูอีกครั้งก็ดีค่ะ หากยังสงสัยกังวล
หรือจะสังเกตอาการไปก่อน ก็ไม่น่ามีอะไร  
แผลในปาก ปรกติใช้เวลาหายประมาณ 7 วัน ไม่มีวิธีการให้หายได้เร็ว ต้องรอให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเอง รักษาความสะอาดตามปรกติดีแล้วค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.184.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/15/15 เวลา 13:04:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองให้คุณแม่งดใส่ฟันปลอมเลยทั้งวัน แล้วปรับอาหารให้เป็นแบบไม่ต้องเคี้ยว สัก 2 วัน อาการดีขึ้นมากเลยค่ะ แต่หลังจากนั้นก็ไม่ยอมถอดแล้ว เพราะอยากทานอาหารปกติ แต่ทานเสร็จก็รีบถอด ยังเจ็บอีกนิดหน่อยค่ะ ขอบคุณคุณหมอมากๆ ค่ะ
ส่งโดย: chormail
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

171.101.159.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->