แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2393: อันตรายที่อาจเกิดจากการรักษารากฟัน  (จำนวนคนอ่าน 1606 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/01/15 เวลา 22:31:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียน คุณหมอหนิงที่เคารพครับ
คือผมอยากรู้ว่า 1.ถ้าหมอลืมอุปกรณ์หรืออุปกรณ์หักอยู่ในรากฟัน หรือตอนอุดฟันถาวรมีการใช้อุปกรณ์อุดทะลุโพรงประสาทฟัน เหตุการณ์ที่จะสามารถเกิดได้แย่ที่สุดในคนไข้คืออะไรครับ คือ การเสียชีวิต พิการ หรืออาจแค่สูญเสียฟันเท่านั้น แล้วคนไข้ที่จะต้องรักษารากฟันอย่างผมควรทำยังไงครับ
2. ถ้าเราสามารถอุดฟันที่รักษารากได้ เรามีความจำเป็นต้องทำการคลอบฟันหรือไม่ แล้วถ้าไม่ทำการคลอบ ในอนาคตฟันจะมีโอกาสแตกหรือไม่ แล้วการจะคลอบฟันที่ผ่านการรักษารากมา สามารถพิจารณาได้จากอะไรครับ เพราะเห็นคุณหมอบอกว่า ถ้ารักษารากฟัน คนไข้ควรทำการคลอบฟันทุกรายเพื่อให้ฟันนั้นแข็งแรง  
ขอบคุณครับ
ส่งโดย: deedee2015
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

124.122.105.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/02/15 เวลา 07:03:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้ามีเครื่องมือหักอยู่ในคลองรากฟัน อย่างแรกคือต้องดูว่าหักมากน้อยแค่ไหน หักแล้วสามารถเอาออกมาได้ไหม ถ้าหักน้อยอาจไม่จำเป็นต้องเอาเครื่องมือที่หักออก อาจสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ถ้าคนไข้ไม่มีอาการอะไร ก็อาจอุดคลองรากฟันได้ตามปรกติ ถ้ามีอาการ เช่น มีหนอง ปวดเสมอๆ ก็อาจต้องถอนฟัน (ไม่ถึงกับทำให้ตาย หรือพิการ)
2. หลังการรักษารากฟันเสร็จ ควรทำครอบฟัน โดยเฉพาะในฟันกรามที่ต้องรับแรงบดเคี้ยวอาหารมาก หากยังไม่สะดวก คุณหมออาจแต่งฟันให้กระแทกน้อยลง กันฟันแตก  

ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว มีสิทธิ์แตกได้ง่าย (จริงๆ มีสิทธิ์แตกตั้งแต่ ระหว่างการรักษารากฟันแล้วนะ คนไข้ต้องระมัดระวังอยู่เสมอ ถ้าฟันเกิดแตกระหว่างการรักษารากฟัน ที่รักษาๆ มาก็สูญเปล่า เพราะฟันแตก มักต้องถูกถอนออก)

เกณฑ์ในการเลือกวิธีบูรณะฟันหลังการรักษารากฟัน คือ ปริมาณเนื้อฟันที่เหลืออยู่ และแรงบดเคี้ยว ถ้าเป็นฟันหน้าและเนื้อฟันเหลือเยอะ อาจแค่อุดฟัน ก็พอบูรณะฟันไว้ได้ แต่ถ้าเป็นฟันกราม ฟันมักเสี่ยงที่จะแตกอยู่แล้ว เพราะต้องทนแรงบดเคี้ยว และเนื้อฟันมักบาง เปราะแตกได้ง่าย ก็ควรทำครอบฟัน

อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นคือ หากเราระหว่างหรือรักษารากฟันเสร็จแล้ว ฟันเกิดแตกขึ้นมา ที่อุตส่าห์รักษาๆ รากฟันมา ก็สูญเปล่า อาจต้องถอนฟันซี่นั้นออกค่ะ  

ทั้งนี้ ก็ต้องให้คุณหมอที่รักษาพิจารณาอีกทีค่ะ หมอให้ข้อมูลได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.183.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/02/15 เวลา 21:12:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วถ้ามีการอุดทะลุโพรงประสาทฟัน จะเป็นอันตรายไหม แล้วคนไข้จะมีอาการอย่างไร แล้วปกติทันตแพทย์จะมีการแก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: deedee2015
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8  

171.96.112.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/04/15 เวลา 18:44:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าระหว่างการกรอเพื่ออุดฟัน แล้วเกิดพบว่าฟันผุทะลุประสาทฟันแล้ว คุณหมอจะพิจารณาว่า ควรรักษารากฟัน หรือคุณลองอุดฟันดูก่อน (ต้องดูหลายอย่าง เช่น สภาพฟันที่ผุมากน้อยแค่ไหน ฟันผุเหลือเยอะมากน้อยแค่ไหน อาการของคนไข้ ดูฟิล์มประกอบ ฯลฯ)

ถ้าจะรักษารากฟัน ก็เริ่มรักษารากฟันได้เลย

ถ้าจะอุดฟัน คุณหมอจะใส่ยาลงไปตรงจุดที่ทะลุประสาทฟัน แล้วรองพื้นรูผุอีกทีเพื่อเพิ่มความแข็งแรง และจึงอุดฟันด้วยวัสดุอุดฟันชนิดต่างๆ ที่เลือก และสังเกตอาการดูเรื่อยๆ

ไม่อันตราย / ถ้าลองใส่ยาและอุดแล้ว แต่ไม่สำเร็จคนไข้อาจมีอาการเหมือนฟันผุทะลุประสาททั่วไป คือ ปวดฟัน ปวดตอนกลางคืน อยู่เฉยๆ ก็ปวด ไม่เคี้ยวปวด ฟันเป็นหนอง บวม ฯลฯ

ถ้าถึงจุดนี้ ก็อาจต้องรักษารากฟัน หรือถ้าสภาพไม่เหมาะสม ก็อาจต้องถอนฟันออกค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.181.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->