แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2390: คุณหมออุดฟันที่ผุให้ไม่ครบทุกรู เนื่องจากหยุดผุแล้ว จะมีผลอะไรไหมคะ  (จำนวนคนอ่าน 865 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/22/15 เวลา 20:59:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุดฟันด้านขวา ข้างบน ซี่ในสุด มาค่ะ
เนื่องจากมีแพลนจัดฟัน คุณหมอจัดฟันเลยให้เก็บไว้ ไม่ให้ถอน
ปกติเคลียร์ช่องปากอีกคลินิก แต่คิวคุณหมอไม่ว่าง ซี่นี้เลยไปทำที่อื่น

คุณหมอที่ใหม่บอกว่าอุดให้ไม่ครบ เพราะอยู่ลึก ทำยาก
คุณหมอว่าหยุดผุแล้ว พอจัดฟัน ฟันจะเคลื่อนมาข้างหน้า จะทำความสะอาดง่ายกว่าเดิม

รบกวนสอบถามว่าอุดไม่ครบจะมีผลอะไรไหมคะ
ซ้ายบนในสุดก็เป็นค่ะ แต่คุณหมอที่เดิมอุดให้ทั้งหมดแต่บ่นตลอดเคส

รบกวนถามอีกเรื่องคือฟันที่ย้อยลงมา มีผลต่อการจัดฟันไหมคะ
หมอที่ปรึกษาที่แรกบอกให้ถอน แต่ที่ที่จะจัดฟันบอกให้เก็บไว้เป็นตัวยึด
แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะยึดได้ไหมหรือต้องปักหมุด ตามความเห็นของคุณหมอเป็นยังไงคะ

ป.ล. ฟิล์มถ่ายเมื่อปลายเดือนกันยาฯ ตอนนี้เคลียร์ช่องปากหมดแล้ว เหลือถอน4ซี่ด้านหน้าค่ะ
ส่งโดย: alliance
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

171.6.144.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/22/15 เวลา 21:27:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุดไม่ครบ --> ความเห็นส่วนตัว หมอไม่เข้าใจว่าคืออะไร คนไข้ควรไปถามคุณหมอที่รักษาดูเองว่าหมายถึงอะไรค่ะ

ฟันที่ห้อยลงมา มีผลอะไรไหม --> ต้องดูตามแนวทางการรักษาที่คุณหมอจัดฟันเขาวางแผนไว้ค่ะ หมอไม่ทราบค่ะ ถ้าเขาเลือกให้เก็บไว้ คุณหมอท่านคงมีวิธีการของท่านค่ะ

ฟิล์มเพียงฟิล์มเดียว หมอไม่สามารถบอกอะไรได้มากมายนักค่ะ ตอบได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้น

คุณหมอที่รักษา จะตอบคำถามที่คนไข้สงสัยต่างๆ นั้นได้ดีที่สุดค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.182.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/22/15 เวลา 21:51:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ  

ตอนอุดเสร็จได้ถามคุณหมอแล้ว คุณหมอตอบตามที่เรียนไปคือไม่ได้อุดให้ทุกรูเพราะทำยาก
หนูจึงถามว่าหยุดผุแล้วคืออะไร ฟันจะไม่กลับมาผุอีกแล้วใช่ไหม
คุณหมอว่าขึ้นอยู่กับการทำความสะอาดค่ะ
ส่งโดย: alliance
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

171.6.44.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/22/15 เวลา 22:24:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอเขาแนะนำถูกแล้วค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.182.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->