แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2382: ถามเรื่องปวดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 843 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/08/15 เวลา 12:02:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ คุณหมอ   ดิฉันอายุ 47 ปี ตอนนี้กำลังรอครอบฟันกรามน้อยด้านซ้ายอยู่ค่ะ   ปัญหาคือ ช่วงที่รักษารากนั้น ดิฉันได้ย้ายมาเคี้ยวด้านขวาเป็นหลัก และรู้สึกตึงๆ เจ็บฟันบริเวณฟันกรามน้อยด้านขวา และฟันเขี้ยวหน้าด้านขวา อาการเจ็บนี้ ไม่ได้ลงไปที่รากฟัน เหมือนกับซี่ที่รักษาราก  คือยังเคี้ยวได้ แต่หลังจากเคี้ยวแล้ว จะรู้สึกเหมือนฟันด้านนั้นมันเคล็ดๆ บริเวณเหงือก และ ตัวฟันเองก็เสียวเล็กน้อย  แต่ไม่ได้มีอาการเจ็บปวดทรมาน และเหงือกก็ดูปกติ ไม่ได้บวมแดง  เวลาดื่มน้ำเย็น ก็ไม่ได้เสียวจี๊ดเหมือนซี่ที่ผุ หรือเคยร้าว จนต้องรักษาราก    แต่อาการเจ็บๆ ตึงๆ นี้ ทำให้รู้สึกกังวลค่ะ ว่าฟันจะผุหรือร้าวหรือไม่  เพราะในปากก็มีฟันกรามที่ร้าวที่โดนครอบไปอย่างน้อย 2 ซี่แล้ว    

ได้ปรึกษาคุณหมอที่ทำครอบ หมอก็ดูแล้ว ด้วยการ X-Ray ก็พบว่ารากฟันยังปกติ   ซี่ที่เสียวนี้เคยอุดด้วยอัลมากัม และอุดใหม่ด้วยเซรามิกที่ด้านบนเมื่ีอ 10 ปีก่อน รวมทั้งเคยอุดคอฟันมาก่อนเมื่อสักปีที่แล้วค่ะ   คุณหมอจึงได้ขัดส่วนคอฟัน ซึ่งอุดไว้ไม่เรียบให้  แต่อาการนี้ก็ยังไม่หายไปค่ะ  เป็นมาประมาณ 3 สัปดาห์แล้วค่ะ    บางวันก็ดูเหมือนเสียวน้อย     ดิฉันไม่แน่ใจว่ามันเกิดจากที่ดิฉันวิตกกังวลมากไปหรือไม่คะ    ทำให้เกิดอาการปวดฟันและเหงือก  

ข้อมูลเพิ่มเติมคือดิฉันเป็นคนฟันซี่เล็ก เหมือนฟันเด็กค่ะ  ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะฟันมันอ่อนแอหรือไม่คะ    ทุกวันนี้ก็พยายามเลี่ยงของแข็งหรือเหนียวตลอดค่ะ  

ช่วงนี้ก็เลยซื้อยาสีฟันพวก Gum Care ทั้งหลายมาใช้ และอมน้ำเกลือก่อนนอนทุกวัน  แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น    

รบกวนคุณหมอแนะนำด้วยค่ะ ว่าดิฉันควรทำอย่างไรต่อไปดีคะ    กังวลว่าจะเสียฟันไปค่ะ  อยากใหอยู่ด้วยกันไปนานๆ
ส่งโดย: toothpick
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 9  

183.89.215.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/09/15 เวลา 10:24:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สิ่งที่คนไข้ทำ นั้นดีอยู่แล้ว รักษาความสะอาดสุขภาพช่องปากตามปรกติ ถ้ามีความผิดปกติก็ควรค่อยให้คุณหมอตรวจดู หรือควรตรวจฟันทุก 6 เดือนค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.207.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/09/15 เวลา 13:33:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ    ช่วงนี้ดิฉันใช้เวลากับการแปรงฟันมากกว่าที่เคยเป็นมา ตามเทคนิคเอียงแปรง 45 องศา แล้วปัดขึ้น   ทำให้ใช้เวลาแปรงฟันแต่ละครั้งนานราว 5 นาที  ยังไม่รวมเวลาที่ใช้ไหมขัดฟันอีก      

ทุกวันนี้แปรงวันละ 3 ครั้ง  เช้า เย็น และ หลังอาหารกลางวัน   จนบางทีรู้สึกเจ็บเหงือก จากการที่ขนแปรงทิ่ม (ท้้งที่พยายามใช้แปรงนุ่มและแปรงเบาๆ แล้ว) และไม่แน่ใจว่าเกิดจากการที่ฟองยาสีฟันที่อยู่ในปากนานเกินหรือไม่  

อยากทราบว่าการดูแลแบบที่ว่ามานี้มันมากเกินไปหรือเปล่าคะ  เลยทำให้ดิฉันรู้สึกเจ็บฟันและเหงือกเวลาเคี้ยว   Undecided

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/09/15 เวลา 15:12:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟองยาสีฟัน ถ้าไม่แพ้ ก็คงไม่เกี่ยวกับอาการค่ะ

การดูแลความสะอาดช่องปากต้องพอเหมาะพอดี แปรงนานเกินไปก็ไม่ดี ฟันจะสึกกร่อน เหงือกจะถูกทำร้าย  

กรณี คนไข้อาจต้องลดลงหน่อยค่ะ เหลือแปรงฟัน ครั้งละ 2-3 นาที  กับใช้ไหมขัดฟันตอนเย็น แปรงฟันวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น หรือแถมตอนกลางวัน ถ้ารู้สึกว่าไม่สะอาดก็เพิ่มได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.207.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/10/15 เวลา 11:20:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะ คุณหมอ   จะพยายามเดินสายกลางค่ะ   ที่ใช้เวลาแปรงเยอะ เพราะเสียเวลาตอนวางแปรงให้ได้มุมและปัดนี่ล่ะค่ะ    สมัยที่ไม่ได้แปรงแบบนี้ จะใช้เวลาน้อยกว่านี้มาก  แต่ก็คงไม่สะอาดพอ ก็เลยฟันผุจนต้องรักษารากอย่างนี้  

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ที่สละเวลามาตอบคำถามให้นะคะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->