แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2376: ปวดแผลผ่าฟันคุดและฟันซี่ข้างๆมากเลยครับ  (จำนวนคนอ่าน 823 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/25/15 เวลา 09:09:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมได้ไปผ่าฟันคุดข้างล่างซี่ในสุดมาเมื่อประมาณ 6 วันที่แล้วจนถึงวันนี้แผลยังปวดๆหายๆอยู่เลยครับ ยาแก้ปวดตัวไหนก็เอาไม่อยู่ นอกจากพอนแสตน แล้วตั้งแต่ที่ได้ไปผ่าฟันคุดมาปรากฎว่าฟันซี่ข้างๆซี่ที่ผ่ารู้สึกปวดขึ้นม าเวลาทานอาหารฟันด้านบนจะไปขบโดนไม่ได้เลยครับ จะเกิดอาการปวดขึ้นมาทันที อยากทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้างหรอครับคุณหมอ แล้วมีวิธีดูแลรักษาเบื้องต้นอย่างไรบ้าง อีกอย่างคือตอนนี้มีเศษอาหารเข้าไปอยู่ในรูแผลด้วยครับ ผมเอาสลิ๊งฉีดน้ำเกลือเข้าไปก็เอาไม่ออก บ้วนปากก็ไม่ออกขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล. คุณหมอนัดตัดไหมพรุ่งนี้ครับ
ส่งโดย: Jatupon_P.
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

58.137.3.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/25/15 เวลา 13:02:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการปวดฟันหลังการผ่าฟันคุด เกิดขึ้นได้บ่อยๆ นอกจากการทานยา แล้วก็ให้หมั่นทำความสะอาดช่องปาก หวังว่าคนไข้จะไม่เป็นปัญหาแผลแห้ง (dry socket) หรือแผลหายช้ากว่าปรกติ ซึ่งต้องให้คุณหมอช่วยตรวจดู

ฟันข้างเคียงที่มีอาการปวด อาจเกิดจากการกระทบกระแทก กระทบกระเทือน จากขั้นตอนการผ่าฟันคุด เพราะกระดูกที่รองรับฟันคุด ด้านหน้า ก็ติดต่อกับด้านหลังของฟันซี่ข้างเคียงดังกล่าว ซึ่งส่วนใหญ่อาการจะค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับ ยกเว้นว่า ฟันซี่นั้นมีปัญหาด้วย เช่น ฟันผุ หรือเป็นโรคเหงือก

สิ่งที่คนไข้สามารถทำได้ดีที่สุด คือสังเกตอาการ หมั่นรักษาความสะอาด และสังเกตอาการไปเรื่อยๆ หากรู้สึกมีความผิดปกติ ก็กลับไปให้คุณหมอตรวจดู

เรื่องเศษอาหารติด ก็ต้องหมั่นบ้วนปาก การมีหลอดฉีดยาช่วยล้าง นั้นดีอยู่แล้ว ก็สามารถใช้ทำความสะอาดรูแผลได้ถ้าจำเป็น ไม่ควรเอาอะไรไปเขี่ยแผลนะคะ เพราะเป็นการรบกวนแผล อาจนำพาเชื้อโรคสู่แผลและติดเชื้อได้ คนไข้ทำดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ หมั่นแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน บ้วนปาก ทำความสะอาดตามสมควรค่ะ ดีที่สุดค่ะ ที่เหลือก็กลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.6.205.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/25/15 เวลา 14:06:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับคุณหมอ

ขอถามต่ออีกนิดนึงนะครับ
คำถามแรก
ในกรณีของเศษอาหารเนี่ยถ้าเราไม่สามารถเอาออกได้เท่าที่ผมเช็คดูมันจะอักเสบ ที่แผลใช่มั้ยครับ ในกรณีนี้เราสามารถใช้น้ำเกลือทำความสะอาดบ่อยๆ จะลดความเสี่ยงที่จะอักเสบหรือมีวิธีที่ทำให้ไม่อักเสบไหมครับ

คำถามที่สอง  
ในวันเสาร์ที่จะถึงนี้ผมมีความจำเป็นต้องมีการดื่มแอลกอฮอล์อ่าครับ ถ้าดื่มแล้วแผลจะอักเสบมากไหมครับ แล้วมีวิธีลดความเสี่ยงจากการดื่มอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: Jatupon_P.
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

58.137.3.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/26/15 เวลา 17:51:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- น้ำเกลือ ไม่ต้องล้างบ่อย ล้างเมื่อมีเศษอาหารติด หรืออมบ้วนปากตอนเช้า ก็พอ น้ำเกลือ ไม่่ใช่ยา จึงไม่ได้มีผลในการรักษา และการอักเสบติดเชื้อต้องกำจัดที่สาเหตุ การอักเสบโดยทั่วไปหมายถึงการตอบสนองของร่างกายเมื่อร่างกายได้รับภยันตรายเ กิดขึ้น ไม่ใช่จากการติดเชื้อ
- ถ้าดื่มเล็กน้อย คงไม่เป็นไร การดื่มไม่ทำให้แผลอักเสบเพิ่มขึ้นหรือลดลง แผลจะสกปรกก็คงเพราะตอนเมาแฮงค์แล้วนอนเลยไม่ได้แปรงฟันซะมากกว่า อย่างไรก็ตาม การดื่มแอลกอฮอล์ก็ไม่ดีต่อสุขภาพนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.182.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->