แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2368: เหงือกพัง คืออะไรครับ  (จำนวนคนอ่าน 1950 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/13/15 เวลา 15:53:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่บอกกันว่า ขนแปรงสีฟันแข็งๆ หรือแปรงฟันแรงๆ แปรงฟันไม่ถูกวิธี
จะทำให้ คอฟันสึก เหงือกร่น เหงือกพัง อยากเรียนถามคุณหมอว่า  
1.เหงือกพัง มีอาการอย่างไรครับ
2. เหงือก ถูกขนแปรงแข็งๆครูดบาด  หรือ เคี้ยวอาหารเหนียวๆแข็งกรอบกดทำให้เจ็บช้ำ  หรือเหงือกใต้ฐานฟันปลอมถูกกดเป็นแผล ใช้ยาอะไรทาแผลเพื่อรักษาครับ
3. ยาป้ายปากพวก Triamcinolone ยาพ่นปาก kamillosan-M และยาทาแผลในปาก Solcoseryl Dental Adhesive Paste ต่างกันหรือเปล่าครับ อ่านข้อมูลในเน็ตแล้วสับสนว่าใช้รักษาอะไรกันได้บ้างแน่ บางเว็บบอกรักษาแผลร้อนใน แผลในปาก เหงือกอักเสบ เยื่อบุในปากอักเสบ แผลจากเครื่องมือจัดฟัน เจ็บคอ ฯลฯ

รบกวนคุณหมอหนิงนะครับ
ขอบพระคุณครับ
ส่งโดย: loong male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

124.122.24.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/14/15 เวลา 08:53:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เหงือกพัง คงเป็นคำทั่วไป ที่ใช้อธิบายว่า เหงือกไม่อยู่ในสภาพปรกติ หงือกที่สุขภาพแข็งแรงดี ควรแนบชิดกับเหงือก ระหว่างฟันจะเห็นเป็นรูปสามเหลี่ยม ไม่มีอาการเจ็บอักเสบหรือมีหนอง การแปรงฟันแรงเกินไปหรือไม่ถูกวิธี เหงือกจะร่น ทั้งทางคอฟันและซอกฟัน มีอาการเจ็บปวด อักเสบ หรือมีหนอง
2. ยาป้ายแผล เช่น kenalog (ยี่ห้อหนึ่งของ triamcinolone) ลองปรึกษาเภสัชกรตามร้านขายยาดูนะคะ
3. คร่าวๆ นะคะ ยา triamcinolone เป็นยาป้ายแผลในปาก กลุ่ม steroid
ยา kamillosan เป็นยาแก้เจ็บคอ
ส่วนอีกตัวก็เป็นยาป้ายแผลในปากเช่นกัน  
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/14/15 เวลา 19:05:12 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.201.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/14/15 เวลา 16:22:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอครับ

พอดีเห็นสรรพคุณของยาพ่น  kamillosan ในการโฆษณาบอกว่ารักษาอาการอักเสบบริเวณช่องปากและลำคอ เนื้อเยื่อรอบๆ ฟันอักเสบ เหงือกอักเสบ อาการเจ็บปวดหลังจากถอนฟัน และระหว่างการเปลี่ยนเป็นฟันแท้ อาการระคายเคืองของเยื่อบุปากเนื่องจากฟันปลอม การอักเสบของต่อมทอนซิลและบริเวณใกล้เคียง แผลในปาก ลดกลิ่นปาก  

ส่วนยาป้ายปากพวก triamcinolone ก็บอกว่ามีสรรพคุณ  
ใช้ป้ายเพื่อบรรเทาอาการอักเสบ อาการปวดของแผลภายในปากที่เกิดขึ้นบนเยื่อบุภายในปากหรือบนลิ้น ซึ่งเกิดจากสาเหตุต่างๆ เช่น ถูกความร้อน ถูกสารเคมี ฟันขบ อาหารไม่ย่อย

และ Solcoseryl Dental Adhesive Paste ก็พบว่า ใช้รักษาแผลบริเวณเยื่อบุช่องปาก เหงือก ริมฝีปาก เช่น แผลร้อนใน ปากอักเสบ แผลต่างๆ ที่เนื่องจากทันตกรรม

เลยไม่แน่ใจว่าอาการที่ผมอยากทราบตามที่บอกคือ "เหงือก ถูกขนแปรงแข็งๆครูดบาด  หรือ เคี้ยวอาหารเหนียวๆแข็งกรอบกดทำให้เจ็บช้ำ  หรือเหงือกใต้ฐานฟันปลอมถูกกดเป็นแผล" ควรใช้ยาตัวไหน  
แต่พอได้รับคำแนะนำจากคุณหมอแล้วก็รู้สึกคลายปัญหาได้ครับ ไม่เช่นนั้นแยกไม่ถูกว่าควรใช้ยาตัวไหนดี เพราะส่วนตัวถ้าดูตามโฆษณาคงเลือกใช้ยาพ่นปากมากกว่ายาป้ายปากเพราะการใช้ยา สะดวกกว่าเยอะเลยครับ

ส่งโดย: loong male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

124.122.37.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->