แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2366: มะเร็งกรามช้าง ใช่มั้ยคับ  (จำนวนคนอ่าน 2731 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/08/15 เวลา 03:15:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนสอบถามคับ. ขอเล่าแต่แรก พ่อของผมฟันผุ แล้วปล่อยทิ้งไว้ไม่ไปรักษา หลังจากนั้นก็มีอาการบวม. จึงได้ไปหาหมอ. หมอก็ถอนฟันออก หลังจากนั้น อาการปวมก็ไม่หาย. พ่อผมก็ปล่อยทิ้งไว้ จนบวมมากขึ้น จนไป. รพ. ผลตรวจออกมาคือ. กระดูกกรามผุ ต้องตัดกรามออก ( ไม่พบเชื้อมะเร็ง)  
หมอได้ขูดเนื้อออกเป็นรู จนเห็นกระดูก แล้วเอายางครอบ ต่อมา. หมอได้นัดผ่าตัด. แต่ทางผมติดเรื่องเอกสารต่างๆ. บวกกับ. พ่อผมกลัวการผ่าตัด.และการรักษาของ รพ. ไม่ค่อยดีคับ  จึงปล่อยทิ้งไว้. แบบนั้นมาได้ 3ปี. ตอนนี้มีอาการ
เนื้องอกออกมาปิดแผล บวมใหญ่มาก. มีเลือดออกตลอดเวลา ปวด.  
อยากรบกวนถามคับ.  
1 เรียกโรคนี้ว่ามะเร็งกรามช้างใช่มั้ยคับ
2 รักษาได้มั้ย โดยไม่ผ่าตัดกราม
3 ถ้าผ่าตัดมีโอกาส หายขาดมั้ยคับ
4 ใช้เวลารักษากี่เดือน. 5  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคับในการผ่าตัด. ขอบคุณมากคับ
ส่งโดย: noombc_hero
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

124.122.33.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/08/15 เวลา 21:22:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ต้องพาคุณพ่อไปหาคุณหมอเพื่อตรวจชิ้นเนื้อว่า เนื้อตรงนั้นเป็นอะไรแน่
2. การรักษา ต้องเป็นไปตามสาเหตุ ถ้าเป็นเนื้องอก หรือเนื้อร้าย ก็คงต้องต้องตัดออก ส่วนต้องตัดออกมากน้อยแค่ไหน ต้องให้คุณหมอผ่าตัดพิจารณาอีกที ถ้าเป็นเนื้อร้าย อาจต้องมีการให้เคมีบำบัดหรือฉายรังสีร่วมด้วย
3. คงต้องดูว่าเนื้อนั้นเป็นอะไรก่อน ถ้าเป็นเนื้อร้าย จะหายยาก
4. หลายเดือน ถ้าเป็นเนื้อร้ายยิ่งนาน
5. ขึ้นอยู่กับว่า เป็นอะไรก่อนค่ะ ถ้าเป็นเนื้อร้าย ก็คงหลายแสนบาท ถึงเป็นล้าน

ขั้นแรก ควรพาคุณพ่อไปหาคุณหมอที่เราสังกัดอยู่ก่อนค่ะ (ถ้ามีสิทธิ์บัตรทอง ก็คงต้องเป็น รพ.อำเภอ หรือรพ. จังหวัดที่เรามีสิทธิ์อยู่ น่ะค่ะ เพื่อลดเรื่องค่าใช้จ่ายด้วยค่ะ)
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.184.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->