แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2365: สอบถามเรื่องครอบฟันในเด็กค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 872 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/04/15 เวลา 23:01:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ  Smiley
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการครอบฟันในเด็กนะคะ  
ลูกสาวอายุ 1 ขวบ 4 เดือน จากที่พาไปพบคุณหมอพบว่าฟันผุ 4 ซี่ด้านหน้าบนค่ะ โดย 2 ซี่ตรงกลางมีอาการผุมากจนกินเนื้อฟันด้านในไปจนตอนนี้ฟันบางมาก และมีอาการผุที่คอฟันด้านหน้า คุณหมอจึงแนะนำให้ครอบฟันสองซี่กลางนี้ ส่วนฟันข้างๆยังสามารถอุดได้

แต่เมื่อวันพุธที่ผ่านมา ได้เกิดอุบัติเหตุขึ้นโดยฟันน้องกระแทกเข้ากับขาคุณแม่ 😢 น้องร้องเจ็บมากๆค่ะ ช่วงเช้าวันพฤหัสระหว่างพาไปหาคุณหมอฟันได้หลุดออกมา คุณหมอแจ้งว่า "ฟันหักถึงบริเวณคอฟันที่ผุ (ฟันเหลือตอนิดเดียวเลยค่ะ) และให้เลือกว่าจะถอนออกเลย หรือรักษารากฟันแล้วครอบสีเทาเงิน" ทางเราจึงเลือกรักษารากฟันและครอบฟันค่ะ

อยากสอบถามคุณหมอเพิ่มเติม ดังนี้ค่ะ
1. ไม่ทราบว่าตามอาการด้านบน หากฟันหักเหลือน้อยแล้ว มีโอกาสที่จะสามารถทำครอบฟันเป็นสีเดียวกับฟันได้ไหมคะ เนื่องจากเป็นฟันหน้า กลัวลูกจะโดนล้อแล้วมีผลกับพฤติกรรมลูกตอนโตแล้วค่ะ  
(ทางเราวางแผนว่าจะขอให้คุณหมอช่วยวางยาสลบ แล้วทำฟันที่เหลือทั้งปาก เนื่องจากหลังจากที่ครอบฟันครั้งที่แล้วลูกกลัวคนมากเลยค่ะ และร้องไห้ตั้งแต่จะเริ่มจับนอนแปรงฟันเลยค่ะ 😢) จึงอยากทราบว่าถ้ามีเวลาให้คุณหมอทำ หากฟันเหลือแต่โคนแล้วยังจะสามารถึรอบแบบสีเหมือนฟันได้ไหมคะ
2. ไม่ทราบว่าในฟันหน้า วัสดุสีเหมือนฟันมีความบอบบางกว่าสีเทาเงินมากไหมคะ หรือควรใช้เป็นสีเทาเงินไปเลยค่ะ
3. กรณีหากฟันครอบสีเหมือนฟันแตก เราสามารถทำการอุดและครอบฟันแบบสีเหมือนฟันใหม่ได้ไหมคะ หรืออย่างไรคะ

รบกวนคุณหมอด้วยนะคะ ตอนนี้สงสารและกังวลกันมากๆเลยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ Smiley
ส่งโดย: zephyrza
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

14.207.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/05/15 เวลา 09:31:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ครอบฟันสีเหมือนฟันในเด็ก ไม่แข็งแรง เนื้อฟันเหลือน้อย จะทำได้ยาก (จริงๆ แล้วครอบฟันสีเงิน ยังทำได้ยากเลยค่ะ ต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาพิจารณาอีกที และคุณแม่ต้องทำใจ ถ้าครอบฟันหลุด หรือโรคที่ปลายรากฟันไม่หาย สุดท้ายต้องถอนออก) สรุปคือ ต้องให้คุณหมอที่รักษาเขาพิจารณาค่ะ  

ส่วนเรื่องฟันสีเงิน  แล้วลูกจะอาย อันนี้ คุณแม่ต้องเลือกระหว่างสุขภาพลูกหรือความอาย อะไรสำคัญกว่ากัน อย่างน้อยดีกว่าการถอนฟันนะคะ ครอบฟันสีเงิน ไม่ทำให้พฤติกรรมลูกเสีย บางทีเป็นปมเด่นด้วยซ้ำ ถ้ารู้จักใช้ให้เป็น (เด็กคนอื่นไม่มี หนูพิเศษกว่าเด็กคนอื่น) และฟันน้ำนมเด็กก็หลุดประมาณ 6-7 ปี เท่านั้น

เรื่องการดมยา ทำฟัน ควรให้คุณหมอที่รักษาพิจารณาว่าจำเป็นหรือไม่ ฟันผุเยอะไหม พฤติกรรมเด็กเป็นอย่างไร การดมยาทำฟันในเด็ก ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง และสุขภาพเด็กต้องดี  
2. ครอบฟันสีเหมือนฟัน มีความบอบบางกว่าครอบฟันสีเงินมากค่ะ
3. ไม่ได้ค่ะ แต่โดยมาก มันมักจะหลุดออก  เพราะเราควบคุมเด็กไม่ให้เคี้ยวโดนได้ยาก ด้วยวัยน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.231.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/05/15 เวลา 10:39:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบพระคุณมากค่ะคุณหมอ 😊

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะคะ
กรณีครอบฟันสีเงินหลุด ไม่ทราบว่าจะยังสามารถใส่ครอบเข้าไปใหม่ได้อีกไหมคะ หรือต้องถอนฟันนั้นๆทิ้งเลยคะ

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะคุณหมอ Smiley

14.207.1.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/05/15 เวลา 10:48:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องพิจารณาเป็นกรณีๆ ไปค่ะ บอกตอนนี้ไม่ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.231.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/05/15 เวลา 11:05:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอสำหรับคำแนะนำ Smiley

14.207.1.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->