แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2359: สอบถามเรื่องแผลถอนฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2618 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/21/15 เวลา 09:56:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือหนูไปถอนฟันกรามซี่กลางมาได้ 4 สัปดาแล้วค่ะ(ถอนแบบแคะรากค่ะ เพราะฟันหนูถอนยากมากคุณหมอโยกนานมากจนฟันแตกค่ะ) ตอนนี้ยังมีอาการเหงือกบวมอยู่ค่ะ แต่บวมน้อยลงกว่า 2 สัปดาแรกค่ะ(2สัปดาแรกบวมมาก)

1.เหงือกยังบวมอยู่นี่เป็นอาการปกติหรือเปล่าคะ เคยถามคุณหมอตอนไปตัดไหมคุณหมอบอกว่าถอนแบบแคะรากอาการจะเหมือนถอนฟันคุดแผล จะหายช้ากว่าถอนฟันปกติ 4 สัปดายังหายบวมไม่สนิทถือว่าเป็นอาการปกติไหมคะ
2.มีลักษณะเหมือนแผลร้อนในตรงรอยเข็มฉีดยาตรงเหงือก(มีอาการบวมตรงนั้นแต่ไม ่แสบเหมือนแผลร้อนในค่ะ)ทาไตรโนโลนก็ไม่หาย ทำไงดีคะ
3.หนูทานยาอะม็อกซี่ไป 2 อาทิตย์กว่าๆ แล้วหยุดทานเพราะเคยอ่านเจอว่าไม่ควรทานต่อเนื่องเกิน 2 สัปดา หนูกลับมาทานอะม็อกซี่ต่อได้ไหมคะ(ควรเว้นระยะกี่วันถึงกลับมาทานต่อได้คะ)
4.ยาแก้บวมสามารถทานต่อเนื่องได้ตลอดไหมคะ หนูทานมา 10 วันแล้วค่ะ(เช้า 2 เย็น 2) ตอนทานรู้สึกว่าช่วยลดบวมได้ค่ะแต่ไม่รู้ว่าทานต่อเนื่องนานๆจะมีผลเสียไหมค ะ
5.อาการบวมใช้เวลาหายนานสุดกี่สัปดาคะ

ขอบคุณคุณหมอค่ะ^^

ส่งโดย: yong
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

180.183.244.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/21/15 เวลา 10:40:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. สังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ ถ้าไม่มีรากฟันค้างเหลืออยู่ แผลควรจะค่อยๆ หายค่ะ ซึ่งการหายในที่นี้ ก็จะเป็นลำดับนะคะ ไม่ใช่แบบเหงือกเรียบเลยภายใน 1 เดือน เพราะใต้เหงือกก็มีกระดูกค่ะ ซึ่งกระดูกใช้เวลาในการงอกนาน ไม่เหมือนผิวหนัง, เหงือก เหงือกจะต้องมีรอยตะปุ่มตะป่ำบ้าง แล้วค่อยๆ หาย ใช้เวลาหลายเดือนเลยค่ะ กว่าจะได้เหงือกเรียบเนียน
2. ถ้าไม่เจ็บแผล ไม่ต้องทายาก็ได้ค่ะ ปรกติแผลจะค่อยๆ หายได้เองค่ะ  
3. ทานได้ ถ้าจำเป็น (ควรให้หมอที่รักษาพิจารณา อย่าคิดเองว่าควรกิน)
4. ยากลุ่มแก้ปวด ลดบวม บางชนิด มีฤทธิ์ทำให้เลือดแข็งตัวช้า หากรับประทานเป็นเวลานาน
5. แล้วแต่คน บอกไม่ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.219.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/21/15 เวลา 14:25:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณนะคะคุณหมอหนิง^^

180.183.244.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/25/15 เวลา 11:53:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอหนิงคะรบกวนถามเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ
แล้วเราจะทราบได้อย่างไรคะว่ามีรากฟันเหลือค้างอยู่ไหม
ถ้ายังมีรากฟันค้างอยู่เอาออกไม่หมดมันจะมีอาการอย่างไรคะ

180.183.136.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->