แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2352: คราบดำ ตรงรอยต่อระหว่างเหงือกและฟัน  (จำนวนคนอ่าน 5827 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/10/15 เวลา 14:43:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนถามคุณหมอหนิงที่เคารพครับ

ปกติผมจะไปพบหมอฟันเพื่อขูดหินปูนและตรวจฟันทุก 6 เดือน บังเอิญเมื่อเช้าส่องกระจกดูฟัน เห็นคราบดำเป็นเส้นเล็กที่ขอบเหงือกตรงที่ต่อกับฟันเพียงซี่เดียว (ไม่แน่ใจว่าเรียก คอฟัน หรือเปล่า) ไม่มีอาการใดใดกับฟัน ไม่เสียวฟัน ไม่ปวดฟัน แต่มองไม่ชัดว่าเป็นคราบฟัน หรือเป็นฟันผุเริ่มต้นหรือเปล่า เลยเกิดกังวลใจนิดหน่อย  
อยากเรียนถามว่าลักษณะเช่นที่กล่าวนี้ ผมจะรออีก 3 เดือนเพื่อให้ตรงวันนัดตรวจสุขภาพฟันแล้วค่อยให้หมอตรวจทีเดียวเลยจะได้ไหม เพราะงานเยอะมากไม่อยากลางานบ่อยๆครับ และเกรงว่าอาจไม่ได้มีอะไรเร่งรีบในการรักษา  

ขอบพระคุณคุณหมอมากนะครับ
ด้วยความเคารพและศรัทธา
ส่งโดย: loong male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

124.122.208.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/12/15 เวลา 14:38:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่สามารถตอบได้ว่า รอยหรือคราบสีดำนั้นคืออะไร จนกว่าจะได้ตรวจดูด้วยตนเอง คือ มันก็สามารถเป็นอะไรที่ธรรมดาๆ เช่น คราบชา กาแฟ หรือแม้แต่สีของเหงือก หรืออาจเป็นหินปูนที่ใต้เหงือก หรือจะเป็นฟันผุ ก็ได้

ถ้าคนไข้ไม่มีอาการไม่สะดวกที่จะไปพบหมอฟัน ก็ควรหมั่นรักษาความสะอาดช่องปาก ด้วยการแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันอย่างสม่ำเสมอ แล้วค่อยไปพบหมอเมื่อมีโอกาส ก็ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.4.117.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/12/15 เวลา 21:57:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบพระคุณมากๆครับ คุณหมอ
ส่งโดย: loong male
จำนวนความเห็น: 10  

124.122.25.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/04/17 เวลา 20:03:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีอาการเหมือนคุณ loong เลยค่ะ ขอสอบถามได้ไหมคะว่าตอนนั้นคุณ  loong ไปพบคุณหมอแล้ว เป็นฟันผุหรือว่าหินปูนหรือคะ  
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
ส่งโดย: phungnoy
จำนวนความเห็น: 1  

115.87.48.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->