แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2329: รักษารากฟัน (ต่อ)  (จำนวนคนอ่าน 2450 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/07/15 เวลา 00:39:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอหนิง

พอดี ปรึกษา เพิ่มเติม ไว้ในกระทู้เดิม คุณหมออาจจะไม่เห็น เลยขออนุญาติ มาตั้งใหม่นะคะ

[url]
http://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp/YaBB.pl?board=dent;action=displa y;num=1423133863[/url]

คุณหมอคะ ขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

1. เครื่องมือหักในราก หากหมอเปิดเพื่อรักษารากฟัน จะมองเห็นด้วยตาเปล่าไหมคะ ทั้งหมอเดิมและหมอใหม่ (หากหาหมอใหม่)

(รักษารากจากอาการฟันแตก ตั้งแต่ฟันแตกและรักษาต่อเนื่องตามหมอนัดทุกครั้ง ไป 4-5 ครั้ง ไม่หายปวดเลยค่ะ และตอนนี้มาทำงาน ตจว. แล้ว กำลังคิดว่าจะหาเวลาไปหา หมอเดิมที่ กทม หรือ หาหมอใหม่ทำต่อที่ ตจว ดี....แต่ หมอที่กทม รักษาครั้งละ 10 นาที อยากให้ ให้เวลารักษามากกว่านี้เพราะปวดไม่หาย ไปก็ตรงเวลา แต่ก็ทำ 10 นาทีทุกครั้งและมีคนต่อไปมาตามหมอนัดรอคิวต่อไป..คิวนัดช่วงแคบมาก)

2. ในรูป รากฟันสีขาว คือน้ำยา หรือว่า คือ วัสดุอุดรากถาวรเสร็จเรียบร้อยแล้วเหรอคะ ตรงนี้ไม่เข้าใจค่ะ ถ้าหาหมอคนต่อไปจะทำลำบากหรือเปล่า เรียกว่าการรื้อแล้วหรือยังคะ

...พอดีอยากจะชั่งน้ำหนัก ระหว่างหาหมอเดิมกับหมอใหม่ ค่าใช้จ่ายหมอเดิมที่คลินิค(กทม) ไม่ได้ถูกกว่า รพ.เอกชน (กทม) ถ้าหากต้องครอบฟันที่คลีนิคเดิมด้วยคิดว่า คงแพงอีกมาก

3. หมอรักษารากฟัน กับ หมอที่จะทำครอบฟันให้ คนเดียวกันหรือเปล่าคะ

4. หาก หลังจากรักษารากเสร็จแล้วทำครอบฟันต่อเลย อยากทราบว่า ด้านบน(หน้าตัด) หมอจะอุดถาวรให้ใช่ไหมคะ เหมือนกับเวลาอุดฟันผุ อะมัลกัมหรืออะไรพวกนี้ หากเรายังไม่ทำครอบฟันต่อ ในทันที หมอจะอุดแบบไหนให้คะหรือว่าไม่เกี่ยวกัน จะทำครอบหรือไม่ครอบ คือ อุดถาวรเหมือนกัน ??

5. เคยได้ข่าวมานานแล้ว ว่าหมอไม่ค่อยอยากรักษารากฟันต่อจากเคสที่รักษารากฟันมาแล้ว เพราะเหตุใดคะ ..แต่ของดิฉันยังไม่เสร็จเลย วัสดุอุดด้านบนสีขาวเหมือนลิควิกอยู่เลยค่ะ แต่ในรากไม่แน่ใจว่านั้นคือชอะไรชั่วคราวหรือถาวร(จากข้อ 2)

6. หลังจากมาอยู่ ตจว ไม่ได้พบหมอ2-3 เดือนแล้ว อาการปวดเวลาอยู่เฉยๆ ไม่มีแล้ว แต่หากใช้เคี้ยวข้าวตามปกติ เคี้ยวมากๆ ก็เริ่มปวดมากขึ้นๆ ก็ต้องหยุดใช้ข้างนั้นเคี้ยว ต้องพัก  แปรงฟันต้องเบาๆค่ะ เพราะมีอาการปวด ขนาดเอานิ้วเดียวแตะตัวฟันเบาๆก็ปวดค่ะ อยากให้ฟันกลับมาไม่ปวดใช้ชีวิตได้ตามปกติ

7. ปวดไม่หายเพราะมีเครื่องมือหักที่รากฟันหรือเปล่าคะ (มีหมอท่านนึงในคลินิคอ่านแฟ้มและเอามาให้ดูค่ะ ว่าหมอที่รักษารากเขียนไว้ ว่าเหมือนมีเครื่องมือหัก...แต่หมอที่รักษารากให้ไม่ได้บอกดิฉันไว้)

ช่วยประเมินสาเหตุได้ไหมค่ะ

ปล. คุณหมอเดิมบอกตอนนัดครั้งหลังสุดว่า จะใส่ยาไปเรื่อยๆๆๆ ถ้าไม่หายก็ถอนค่ะ

หมอเดิม คลินิคเดิม
-หมอให้เวลารักษาน้อยมาก ทั้งๆที่ ปวดไม่หายสักที
-ค่าจิปาถะแพงกว่า รพ.เอกชน เฉพาะรักษารากฟันอย่างเดียวตอนนี้ 1 หมืนแล้ว ยังไม่รู้เลยถ้าปวดไม่หายต้องไปใส่ยาเรื่อยๆ หมอจะคิดเพิ่มเรื่อยๆหรือว่าอย่างไร
-ถ้ารักษาที่คลินิคเดิม ต้องทำครอบที่เดิม ก็แพงกว่าที่อื่นอีก รวมๆแล้ว จะครึ่งนึงของทำรากเทียมแล้ว (รากเทียมน่าจะ 4-6 หมื่น)

หมอใหม่ ..ยังไม่รู้จะไปหาหมอที่ไหนดี หากมีเครื่องมือจริง จะเอาออกได้ไหม

หนนี้รายละเอียดเยอะต้องขออภัยด้วยค่ะ
รบกวนคุณหมอตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: Gunzzz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 17  

27.145.53.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/08/15 เวลา 13:30:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เครื่องมือที่หัก ก็ต้องอยู่ที่ตำแหน่งและขนาดของเครื่องมือที่หักค่ะ บางทีอาจต้องส่องกล้องขยายดูจึงจะเห็น
1.1 แนะนำว่า ถ้าไม่ลำบากเกินไปไม่ควรเปลี่ยนหมอค่ะ
2. ไม่แน่ใจค่ะ ว่าเป็นยาหรือเป็นวัสดุอุดรากฟันแบบถาวร คือ ถ้ายังรักษารากฟันไม่เสร็จ สีขาวๆ ก็ควรเป็นแค่ยา แต่ถ้ารักษารากฟันเสร็จแล้ว ก็ควรเป็นวัสดุอุดรากฟันถาวรน่ะค่ะ  
2.1 หมอไม่ทราบว่า คุณหมอต้องการไปหาคุณหมอคนใหม่เพื่ออะไรน่ะค่ะ และก็ไม่สามารถเดาใจคุณหมอคนใหม่ได้ค่ะ ว่าเขาจะคิดเป็นไปอย่างไร เท่าที่ดูจากฟิล์ม (ซึ่งไม่ชัดนั้น) ไม่ว่าจะเป็นยาหรือวัสดุอุดฟันถาวร ค่อนข้างสวยดีค่ะ
3. แล้วแต่คุณหมอแต่ละท่าน แต่ละที่ค่ะ บางที่เขาก็เปลี่ยนหมอ บางที่เขาก็เป็นหมอท่านเดิมเป็นคนทำ คุณหมอรักษารากฟันบางท่านก็ทำแต่รักษารากฟัน คุณหมอบางท่านก็ทำเดือยฟันและครอบฟันด้วยค่ะ
4. หลังจากรักษารากฟันเสร็จ จะอุดแบบไหนก็ต้องแล้วแต่แผนการรักษาต่อจากนั้นค่ะ ชนิดของวัสดุอุดตัวฟัน ก็จะต่างกัน แล้วแต่คุณหมอพิจารณาด้วยค่ะ ไม่มีเฉพาะเจาะจง ว่าต้องอย่างนี้ๆๆ เป๊ะๆ ค่ะ
5. การรักษารากฟันค้างคา แล้วเปลี่ยนหมอ สร้างความยุ่งยากในการรักษาค่ะ เพราะคุณหมอที่รับรักษาต่อ ไม่ทราบข้อมูลในการรักษา การรักษารากฟัน ทำในรูเล็กๆ มันไม่มีอะไรแน่นอนค่ะ และโครงสร้างของรากฟัน ที่เป็นท่อยาวๆ แท้ที่จริง มีโครงสร้างซับซ้อนกว่านั้น ทำให้โอกาสในการหายของโรคลดลงค่ะ เรื่องวัสดุสีขาวๆ โทรไปถามคลินิกเก่า หรือถามคุณหมอคนเก่า น่าจะได้ข้อมูลที่เป๊ะที่สุดค่ะ ดีกว่ามาเดาค่ะ  
6. ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว ไม่มีทางเหมือนปกติ เป๊ะๆ ค่ะ เพราะฟันนั้นตายไปแล้ว ไม่มีเส้นประสาท การรับแรงจะลดลง ฟันจะเปราะแตกหักง่าย ถ้ามีแรงบดเคี้ยวเท่าเดิม หมอมักต้องกรอลบจุดสบฟันน้อยๆ ก็มีค่ะ ถ้าไม่ได้ทำครอบฟัน
7. อาการปวดเกิดได้จากหลายสาเหตุ ถ้าดูเฉพาะในฟิล์มที่มีรากสีขาวๆ ก็มองไม่เห็นปลายเครื่องมือที่หักนะคะ และแลดูอุดไว้สวยดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.225.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/10/15 เวลา 19:09:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะคุณหมอหนิง

การใช้ กล้องส่องขยาย เสียค่าใช้จ่ายแพงไหมคะ

(คุณหมอที่รักษารากอยู่ไม่ค่อยอยากพูดถึงเครื่องมือที่หัก
เลยไม่รู้จะไปถามที่ไหนค่ะ)

(คือ ไม่อยากครอบไป แล้วต้องมารื้อใหม่ภายหลัง )

ขอบคุณค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: Gunzzz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 17  

27.145.53.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->