แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2328: อุดฟันชั่วคราวเพื่อรอรักษารากฟัน  (จำนวนคนอ่าน 14320 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/02/15 เวลา 15:34:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนคุณหมอค่ะ
เนื่องด้วยว่าวันนี้ดิฉันได้ทำการตรวจฟัน หมอบอกว่าต้องรักษารากฟัน แต่ต้องรอคิวอีกแปดเดือนค่ะ (โรงพยาบาลรัฐ) ดิฉันตัดสินใจว่าจะรักษารากฟัน หมอจึงทำการกรอฟัน และอุดฟันชั่วคราวให้ ในระหว่างนี้ดิฉันรู้สึกปวดเป็นพักๆ เสียวฟัน  
เป็นอาการทั่วไปหรือว่าผิดปกติคะ ?  
แล้วก็วัสดุอุดฟันชั่วคราวจะมีอายุอยู่ได้นานแค่ไหนคะ ?  
ฟันที่อุดนี้สามารถรับประทานอาหารได้ตามปกติไหมคะ ?
ขอบคุณค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: Jarumonz female
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

49.237.1.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/02/15 เวลา 15:50:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการปวดเสียวฟัน หลังจากการกรอฟันครั้งแรก เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ แต่ไม่ปกติ เพราะที่จริง คือควรรักษารากฟันทันที ไม่ใช่รอหลายเดือน แต่เนื่องจาก คนไข้ไม่สามารถทำได้ (เพราะต้องรอคิว) ก็คงต้องทำใจว่าต้องเป็นอย่างงั้น ปัญหาที่อาจเกิดขึ้นต่อไป คือ ฟันซี่นั้นอาจเป็นหนองมากขึ้น ฟันอาจโยก หรือฟันแตกได้

วัสดุอุดฟันชั่วคราวมีหลายแบบ มีทั้งที่อยู่ได้ไม่กี่สัปดาห์ บางชนิดอยู่ได้เป็นเดือน อย่างไรก็ดี การยึดติดของวัสดุ ก็ขึ้นกับการใช้งานด้วย  

ฟันที่มีวัสดุอุดฟันชั่วคราว สามารถใช้งานเคี้ยวอาหารได้บ้าง แต่แนะนำว่าไม่ควรเคี้ยว เพราะมักพบว่าฟันจะแตก ซึ่งถ้าฟันแตกมาก จะไม่สามารถรักษารากฟันต่อได้ อาจต้องถอนฟันออกค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.148.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/02/15 เวลา 18:01:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากนะคะคุณหมอ คือจำเป็นต้องรอคิวอ่าค่ะเพราะว่ามีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย กังวลมากค่ะกลัวจะต้องถอน เพราะเป็นฟันกรามน้อยบนขวาด้วย แต่เวลาเคี้ยวก็เคี้ยวข้างที่เป็นปกติ วัสดุอุดฟันจะช่วยป้องกันเชื้อโรคได้มั้ยคะ ? แล้วพอจะมีวิธีใดบ้างที่สามารถช่วยให้ฟันซี่นี้ยังคงสภาพเดิม ไม่โยก ไม่แตก เพื่อรอการรักษาอีกหลายเดือนค่ะ

49.237.1.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/03/15 เวลา 08:53:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วัสดุอุดฟันชั่วคราว มีจุดประสงค์ใส่ไว้เพื่อป้องกันเชื้อโรคลงไปในฟันเพิ่ม แต่ก็ไม่ได้เต็มที่ (ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า ชั่วคราว) มักจะหลุดได้ง่าย เพื่อสะดวกกับหมอในการรื้อออกเพื่อรักษาต่อเนื่อง

วิธีการป้องกันไม่ให้ฟันแตก คือระมัดระวังอย่างเดียวเลยค่ะ
เรื่องฟันโยก อยู่ที่ปริมาณเชื้อโรคที่อยู่ภายใน ไม่สามารถควบคุมอะไรได้ค่ะ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/03/15 เวลา 11:00:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ รู้สึกกลัว แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ตอนนี้ไม่ปวดแล้ว
ถ้าวัสดุอุดฟันหลุด ก็ต้องไปพบแพทย์ใช่มั้ยคะ

49.237.173.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/03/15 เวลา 11:25:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วัสดุอุดฟันหลุด ควรไปพบทันตแพทย์ (แต่การที่มันพร่องหรือหลุดออกไปบางส่วน ก็เกิดขึ้นได้บ่อยค่ะ ถ้าไม่มั่นใจก็ควรไปให้หมอตรวจดูค่ะ ว่าจำเป็นต้องเติมให้หรือเปล่าค่ะ)

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/03/15 เวลา 11:26:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุนมากค่ะ

49.237.173.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->