แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2326: เพิ่งถอนฟันมา ต้องใส่ฟันปลอมไหม นานแค่ไหนฟันจะล้มคะ  (จำนวนคนอ่าน 21524 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/27/15 เวลา 17:06:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่งถอนฟันมาเมื่อวาน เนื่องจากฟันที่แตกมานานมากแล้วมีอาการปวด คุณหมอบอกว่ามีสองทางคือ รักษารากฟันกับถอนฟัน เลือกถอนฟันค่ะ

ประเด็นคือเพิ่งจะอายุ 18 ปี ถอนฟันกรามซี่ก่อนอันสุดท้ายไป คุณหมอเค้าแนะนำให้ใส่ฟันปลอมหรือไม่ก็ดัดฟัน ไม่งั้นฟันจะล้ม เลยอยากจะถามว่านานแค่ไหนกว่าฟันจะล้มคะ? เพราะตั้งใจจะจัดฟันหลังเรียนจบมีงานทำแล้ว ประมาณ 4-5 ปีหลังจากนี้ ถ้าฟันมันล้มไปแล้วยังมีโอกาสจัดให้มันกลับมาเหมือนเดิมมั้ยคะ?

จำเป็นต้องใส่ฟันปลอมมั้ยคะ? เพื่อไม่ให้ฟันล้ม หลังจากถอนอีกกี่เดือนถึงจะทำได้ แล้วทำแบบไหนถึงจะสะดวกสุด รักษาง่ายสุด แล้วในอนาคตจะสามารถจัดฟันได้มั้ยคะ จัดแล้วยังต้องใส่ฟันปลอมอยู่รึป่าว

เป็นไปได้ไม่อยากใส่ฟันปลอมเลยค่ะ แต่กลัวจะมีปัญหาช่องปากตามมาอีก ยิ่งเป็นคนไม่ค่อยดูแล ไม่ค่อยหาหมอฟัน (ครั้งแรกกับการไปหาหมอฟันก็ตอนถอนฟันที่เพิ่งทำมานี่แหละค่ะ โดนคุณหมอดุมาเยอะพอสมควร ทั้งให้ขูดหินปูนและอุดฟัน ไม่ต่ำกว่า 10 ซี่ ซึ่งมันเยอะมาก T^T)

รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ กังวลใจมากเลยค่ะ ตอนนี้ยังปวดๆฟันที่เพิ่งถอนไปอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/27/15 เวลา 17:10:00 by babarra »
ส่งโดย: babarra
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2   Email

125.24.248.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/28/15 เวลา 10:20:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อีกนานไหมฟันจะล้ม บอกไม่ได้ แล้วแต่คน แต่ฟันมีการเคลื่อนที่ (ล้ม) แน่นอน ระยะเวลา 4-5 ปี นานพอสมควรค่ะ ฉะนั้นฟันเคลื่อนที่แน่นอน ลักษณะการล้ม คือ ช่องฟันหลอจะแคบลง ฟันกรามข้างในเคลื่อนมาข้างหน้า ฟันกรามน้อยก็จะถอยหลัง อาจเกิดปัญหาฟันห่างในฟันหน้า และ/หรือ ฟันคู่สบตรงข้าม จะห้อยย้อยลงมา หรือยกตัวขึ้น

การจัดฟัน ไม่สามารถทำใหัอะไรๆ เหมือนเดิมได้ เพราะสภาพการสบฟันจะเปลี่ยนแปลงไป การจัดฟัน จะรักษาตามสภาวะฟัน ณ ขณะนั้น ว่าจะทำให้ใกล้เคียงอุดมคติได้แค่ไหน แต่ไม่มีทางสมบูรณ์แบบได้ค่ะ

ฉะนั้นถ้าฟันหลอ ควรใส่ฟันปลอม สามารถทำได้หลังจากแผลหายดี ประมาณ 1 เดือน วัตถุประสงค์ของการใส่ฟันปลอม เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการบดเคี้ยวและกันที่เพื่อป้องกันฟันล้ม ฟันปลอมมีหลายแบบมาก จาระไนไม่หมดตรงนี้ หมอแนะนำให้ปรึกษาคุณหมอตามคลินิกหรือโรงพยาบาลเพื่อข้อมูลที่ครบถ้วน ถ้ามีแผนจะจัดฟัน คนไข้อาจใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ (ทำจากอะคริลิก มีทั้งแบบนิ่มและแบบแข็ง) ราคา 1-3 พันบาท สำหรับ 1 ซี่  

การใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ สามารถจัดฟันได้ เมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว ถ้าฟันไม่สามารถทำให้ชิดกันได้ โดยเฉพาะฟันกราม มักทำให้ชิดกันไม่ได้ ดังนั้น อาจต้องใส่ฟันปลอมอยู่ดี ในอนาคต ซึ่งจะต้องทำฟันปลอมใหม่ ไมสามารถใช้อันเก่าได้ และระหว่างจัดฟัน จะไม่สามารถใส่ฟันปลอมได้ เพราะฟันมีการเคลื่อนที่

แนะนำว่า หากอยากสุขภาพฟันดี คนไข้ควรไปหาคุณหมอเพื่อรักษาฟันอย่างสม่ำเสมอ อย่างน้อยเพื่อให้ฟันที่เหลืออยู่นั้น แข็งแรงและอยู่ไปอีกนาน ส่วนอยากใส่ฟันปลอมหรือไม่ คงแล้วแต่คนไข้ค่ะ เรื่องจัดฟัน คงเป็นเรื่องระยะยาว ต้องเตรียมช่องปากก่อนการรักษา ต้องให้คุณหมอจัดฟันตรวจดูอีกที มีรายละเอียดอีกมากเลยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.156.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/29/15 เวลา 21:00:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หากตอนนี้ใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ไปก่อน อนาคตจัดฟัน หลังจัดฟันไม่สามารถใส่ฟันปลอมเดิมได้แล้ว(ขณะจัดก็ใส่ไม่ได้ ถูกมั้ยคะ?) สามารถทำรากเทียมหลังจัดฟันได้มั้ยคะ หรือควรทำก่อนจัดฟัน

**ขอถามเพิ่มนะคะ หลังถอนฟัน มีอาการเสียวฟันบริเวณฟันล่างด้านหน้า กับบริเวณใกล้ส่วนที่ถอน แบบนี้ปกติมั้ยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/29/15 เวลา 21:02:17 by babarra »
ส่งโดย: babarra
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2   Email

125.24.252.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->