แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2325: รักษารากฟัน รื้อดูเดือยฟัน คลอบฟัน  (จำนวนคนอ่าน 1608 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/25/15 เวลา 15:17:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ

ขออนุญาติรบกวนสอบถามเพื่อเป็นการประกอบการตัดสินใจด้วยค่ะ  
ตอนนี้ดิฉันมีอาการปวดฟัน และแก้มบวมนิดๆ โดยขณะนี้ได้ทานยา PYRAMOX500 ตามที่คุณหมอสั่งอยู่ค่ะ มีพาราด้วยค่ะ แต่จะทานพาราเมื่อทนปวดไม่ไหวจริงๆ  

ทีแรกกะว่าจะถอนฟันออกค่ะ เพราะปวด แต่เมื่อคุณหมอท่านดู ท่านบอกว่าฟันยังสบได้อยู่ และจะถอนหรือไม่ถอนก็ตามแต่ดุลยพินิจของคนไข้ โดยท่านได้ส่งต่อไปให้คุณหมอที่ดูแลด้านรากฟันเพื่อไปปรึกษาค่ะ  

คุณหมอที่รักษารากฟัน ได้โทรมา หลังจากที่ดูฟิมล์  x ray แล้วบอกว่าดิฉันมี 2 ทางเลือก คือ 1 ถอนออกและ 2 เก็บไว้ และถ้าเก็บไว้ คุณหมอจะขอรื้อดูเดือย (ประมาณนี้น่ะค่ะ บอกว่ามีเดือยอยู่) เพื่อดูว่าจะทำการรักษารากฟันได้หรือไม่ ถ้ารักษาได้ก็จะทำการรักษาและครอบฟันต่อไป ซึ่งค่าใช้จ่ายก็เยอะพอสมควรอยู่ค่ะ  

ฟันซี่นี้ ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าฟันกรามที่ 2 หรือเปล่านะคะ ได้เคยทำการรักษารากฟันมาแล้ว (คิดว่านะคะ) ประมาณ 20 ปีที่แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าครอบหรือเปล่า จนมาเมื่อเดือนเมษาปีที่แล้ว ฟันเกิดแตกจากการบดเคี้ยวข้าวค่ะ เลยไปให้คุณหมอดู (หมอบอกประมาณว่าไม่มีราก ไม่มีเส้นประสาทประมาณนี้ค่ะ คุณหมอพูดภาษาอังกฤษ จับใจความได้แค่นี้ค่ะ ) หมอได้ใส่ฟันปลอมอุดเข้าไป แต่ก็หลุดได้เกือบทุกเดือนค่ะ จนหลังๆดิฉันไม่ได้ไปหา เพราะต้องกลับเมืองไทยและได้ทิ้งฟันอันนั้นไปแล้วค่ะ (ตอนที่ใส่ฟันที่อุดไป ก็เหมือนมีกลิ่นปากตลอดเวลาค่ะ)  

ทีนี้ ค่าใช้จ่ายในการทำการรักษาที่จะเก็บไว้ สูงมาก ดิฉันเลยอยากที่จะถอนค่ะ แต่ก็เกรงว่าอนาคตฟันจะห่าง ฟันจะล้ม ซึ่งขออนุญาติเรียนถามคุณหมอตรงนี้ค่ะว่าเป็นไปได้ใช่หรือไม่คะ  และหากถอน ดิฉันต้องทำอย่างไรไม่ให้ฟันล้มหรือห่างคะ  

ถ้าหากคุณหมอดูฟันบนด้านซ้ายที่ดิฉันไฮไลต์สีขาวๆไว้ จะพบว่าไม่มีฟันแล้ว ดิฉันจำไม่ได้เกี่ยวกับฟันซี่ที่ 7 แต่ฟันซี่ที่ 6 ก็ผ่านการรักษาเช่นเดียวกับด้านขวาค่ะ ณ เวลานั้น ดิฉันถามคุณหมอว่าเก็บไว้ได้ไหม คุณหมอบอกว่าให้ถอนค่ะ เลยถอน  

ทั้งหมดทั้งปวงนี้ ใจจริงดิฉันอยากจะถอน เพราะกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายค่ะ แต่ก็กลัวฟันล้มฟันห่าง ส่วนฟันด้านซ้ายที่ถอนไปนั้น (ประมาณปี 2008 /2009) จะส่งผลให้ฟันห่างในอนาคตไหมคะ ตอนนี้ไม่ห่างค่ะและยังเรียงตัวสวยค่ะ  

ขออภัยที่เขียนมายาว และดูวกวนนะคะ อยากจะถามความเห็นคุณหมอว่าควรเก็บไว้ดีไหม ถ้าเก็บ คุณหมอมีคลีนิคไหนที่พอจะแนะนำได้ไหมคะ และใช้เวลานานเท่าไหร่คะ  และเนื่องจากดิฉันต้องไปต่างประเทศเดือน กค กลับมา กลางสิงหา จะสะดวกที่จะทำตอนนี้หรือว่าเก็บไว้ทำช่วงสิงหาคะ ถ้ารอฟันดิฉันซี่ที่เป็นปัญหาจะเกิดอักเสบหรือติดเชื้อหรือเปล่าคะ

และถ้าถอน ฟันห่าง ฟันล้ม มีโอกาสเกิดขึ้นไหม และป้องกันได้อย่างไรคะ

ตอนนี้ทานยา PYRAMOX500 อยู่ค่ะ คุณหมอท่านให้มา 5 วัน ทานครั้งละ 2 เม็ด หลังอาหารเช้าเย็น พึ่งทานไปได้ 2 วันค่ะ และฟันก็ยังมีปวดอยู่ค่ะ ปวดเหมือนเอาเข็มมาจิ้มที่เหงือกตอนฉีดยาชาค่ะ  

ขอบพระคุณมากค่ะ
ทราย

ส่งโดย: Gissle
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.122.69.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/26/15 เวลา 08:20:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันที่คนไข้มีปัญหา จะเรียกว่าฟันกรามซี่ที่ 1 หรือ 2 ไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูจะชัดเจนกว่า เพราะรูปที่คนไข้ส่งมาและตามที่คนไข้เล่า ยังสับสน

หากถอนฟันไปแล้ว โอกาสเกิดฟันล้มฟันห่าง มีได้ (มากน้อยแค่ไหน หรือนานไหมกว่าจะเกิด บอกไม่ได้ค่ะ) ฉะนั้น ถ้าฟันกรามไม่มีแล้ว ควรใส่ฟันปลอม การใส่ฟันปลอมแบบที่ด้านท้ายไม่มีฟันเหลือ แนะนำให้ทำเป็นรากฟันเทียม ที่เมืองไทย ประมาณ 5 หมื่นบาท

การติดเชื้อคนไข้คงติดไปเรียบร้อยแล้ว ฟันจึงมีกลิ่นและมีอาการปวดเป็นครั้งคราว หวังว่าอาการจะไม่ลุกลามจนหน้าบวม

เรื่องคลินิกที่เมืองไทย คงแนะนำให้ไม่ได้ ลองหาคลินิกที่มีผู้เชี่ยวชาญหรือตามมหาวิทยาลัย เช่นจุฬา หรือมหิดล จะมีคลินิกพิเศษให้บริการ ซึ่งราคาอาจจะแพงสักหน่อย และมีคิวค่ะ

เรื่องค่าใช้จ่าย คงสูงเป็นธรรมดา แล้วแต่คนไข้ตัดสินใจเลยค่ะ

หากตัดสินใจรักษารากฟัน ต้องใช้ระยะเวลาในการรักษานาน ประมาณ 1 เดือนกว่าจะเสร็จ อีกทั้งกรณีคนไข้ต้องรื้อเดือยและครอบฟัน จะยิ่งยาก ค่าใช้จ่ายก็แพงกว่าปกติ คุณหมอที่เขาจะรักษารากฟันให้ จะบอกได้ดีที่สุดว่า คุ้มไหมที่จะรักษา หรือโอกาสหายมีมากน้อยแค่ไหน (รักษาแล้วไม่หายกลับมาเป็นใหม่ก็เกิดขึ้นได้นะคะ โดยเฉพาะฟันที่เคยรักษามาแล้ว รักษาซ้ำโอกาสหายจะลดลง)

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.6.198.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/26/15 เวลา 15:38:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: Gissle
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

171.96.110.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->