แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2299: Re: สอบถามเรื่องฟันกรามแตกเป็นช่องแต่ไม่น่าผุค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 855 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/12/15 เวลา 14:55:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สามารถอุดได้หรือไม่ ต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อน นอกจากขนาดแล้ว ต้องดูว่าแตกไปลึกแค่ไหน ทะลุประสาทฟันหรือไม่ ถ้าทะลุประสาทฟันแล้ว จะอุดฟันธรรมดาไม่ได้ต้อง รักษารากฟัน ค่ะ

ส่วนการทำครอบฟัน จะทำเมื่อฟันแตกออกไปมาก แต่ไม่ทะลุประสาท หรือฟันที่ทะลุประสาท และรักษารากฟันแล้ว

สรุป
ฟันแตกน้อย ไม่ทะลุประสาทฟัน --> อุดฟันธรรมดา
ฟันแตกมาก ไม่ทะลุประสาทฟัน --> ครอบฟัน
ฟันแตกน้อย ทะลุประสาทฟัน --> รักษารากฟัน + อุดฟัน หรือครอบฟันแล้วแต่การพิจารณา
ฟันแตกมาก ทะลุประสาทฟัน --> รักษารากฟัน + ครอบฟัน

ไปหาคุณหมอตรวจและรักษาด่วนๆ ค่ะ การปล่อยเวลาไว้นานๆ เชื้อโรคอาจทำลายจนทะลุประสามฟันได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/12/15 เวลา 14:56:44 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.6.201.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/19/15 เวลา 09:37:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เราไม่สามารถดูแลความสะอาดดีๆ แล้วรอ เพราะเชื้อโรคเจริญเติบโตอยู่ตลอดเวลา มันอันตราย เชื้อโรคอาจลุกลามจนทะลุมาที่เหงือกหรือใบหน้าได้ หรืออย่างน้อย เชื้อโรคจะทำลายตัวฟันและรากฟันไปเรื่อยๆ ฟันจะแตกออก รากฟันแตกออกและเปื่อย จนฟันต้องถูกถอนออกอยู่ดี  

การรักษาแบ่งเป็น 2 ส่วนคือ การรักษารากฟันและการครอบฟัน คนไข้อาจรักษารากฟันไปก่อน (เพื่อเป็นการกำจัดเชื้อโรค ค่ารักษาก็จะประมาณ 6000 บาท) ส่วนการครอบฟันรอไว้ก่อน คนไข้ต้องให้คุณหมอตรวจดูอีกทีนะ  

ซึ่งยิ่งคนไข้วางแผนจะจัดฟัน ไม่ควรถอนฟันซี่นั้นเด็ดขาด ฟันกรามจำเป็นต้องเก็บไว้เพื่อเป็นหลักในการเคลื่อนที่ฟัน การถอนฟันกราม อาจไม่สามารถปิดช่องฟันหลอได้ และทำให้การจัดฟันยุ่งยากขึ้น ผลการรักษาจะไม่สวย

คนไข้ควรตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ใช่ทิ้งปัญหาไว้ เหมือนเก็บระเบิดเวลาไว้กับตัวเอง รอวันระเบิดค่ะ ไม่สามารถเก็บฟันไว้ได้ก็ควรถอนออกค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.220.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/19/15 เวลา 11:47:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่ะคุณหมอ  
เดี๋ยวเดือนกรกฎาคมจะไปถอนแล้วใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ค่ะ  
ขอบคุณคุณหมอค่ะ
ส่งโดย: smiley
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

171.96.173.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->