แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2297: สอบถามหลังอุดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2066 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/27/15 เวลา 19:55:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อวันศุกร์ที่แล้วหนูไปอุดฟันหน้าสองซี่มาค่ะ(อุดสีเหมือนฟัน) หมอบอกว่ามันลึกพอสมควร  หลังจากอุดเสร็จหมอบอกทานอาหารได้ปกติเลย หนูก็ทานปกติ วันแรกเสียวฟันค่ะ วันที่สองเสียวน้อยลงมาก ที่นี้วันที่สามหนูลองเอาเล็บไปกดๆดูรู้สึกเสียวๆปวดๆค่ะ แต่คือหนูทานอาหารได้ปกติเลยถ้าไม่ได้กดก็ไม่เป็นไรค่ะ นี่ผ่านมา1อาทตย์แล้วค่ะ มีอาการเสียวฟันเพิ่มขึ้นนิดนึง กดแล้วยังเสียวอยู่ค่ะ
หนูอยากทราบว่า
-ทำไมถึงมีอาการอย่างนี้ค่ะ เป็นผลข้างเคียงของการอุดฟันลึกหรือป่าวค่ะ แล้วจะหายเมื่อไหร่
-ตอนรักษาหมอไม่ได้พูดถึงการรักษารากฟันเลย ก็อุดให้ปกติ แค่บอกว่ามันลึกค่ะ หนูต้องรักษารากฟันมั้ยค่ะ
-ที่หนูเสียวฟันเพิ่มขึ้นนี่เกิดจากที่หนูเอาเล็บไปจิกมันบ่อยๆหรือป่าวคะ ถ้าหนูยิ่งกดมันจะยิ่งแย่หรือป่าว

ช่วยตอบด้วยนะคะ เป็นกังวลมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/01/15 เวลา 10:40:19 by pandaaa »
ส่งโดย: pandaaa
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

1.10.195.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/01/15 เวลา 11:39:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- อาการที่เป็นอาจเป็นเพราะฟันผุลึกได้ การกัดฟันแน่นหรือไปกดฟัน อาจทำให้มีการเสียวฟัน จึงไม่ควรไปกระตุ้นมัน ปล่อยให้ร่างกายได้เยียวยาฟัน หวังว่าจะหาย บางคนใช้เวลาเป็นสัปดาห์ บางคนเป็นเดือน ส่วนใหญ่จะดีขึ้นเรื่อยๆ ไม่ควรไปทดสอบอาการฟันด้วยตนเอง ปล่อยไปตามธรรมชาติ
- ถ้าโชคร้าย เชื้อโรคเล็ดรอดเข้าไปในประสาทฟันแล้ว จะทำให้เกิดโรคในประสาทฟันและใต้รากฟัน อาการที่อาจเกิดขึ้นคือ อยู่เฉยๆ ก็ปวด ปวดตอนกลางคืน ปวดตอนทางน้ำร้อน น้ำอุ่น คือ มันจะต่างจากอาการปวดเสียวฟันปกติ คือ อยู่เฉยๆ ก็ปวดได้ ไม่ต้องไปกระตุ้นฟัน สมมติ ถ้าเกิดอาการอย่างนั้นคือ อาจต้องรักษารากฟัน ฟันซี่นั้นค่ะ
- ใช่ค่ะ ไม่ควรเอาอะไรไปเขี่ยฟันเล่น ขอบวัสดุอุดฟันอาจจะแตก และไปกระตุ้นอาการได้ อาจทำให้อาการแย่ลงได้ ปล่อยไปตามธรรมชาติ และสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.175.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/01/15 เวลา 11:53:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าหนูอยู่เฉยๆก็ปวด แสดงว่าหนูต้องรักษารากฟัน แล้วมีอาการอื่นๆอีกไหมคะ ที่แสดงว่าหนูต้องรักษารากฟัน
แล้วในระยะนี้หนูทานน้ำเย็นได้ไหมคะ หรือควรทานน้ำปกติไปก่อน เผื่ออาการจะดีเร็วขึ้น
แล้วที่หนูกดแล้วเจ็บ เป็นเพราะอะไรหรอคะ เพราะหนูอุดลึกใช่ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/01/15 เวลา 11:56:13 by pandaaa »

1.10.195.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/01/15 เวลา 17:07:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หากอยู่เฉยๆ ก็ปวดฟัน มีความเสี่ยงว่าอาจต้องรักษารากฟัน การไปหาคุณหมอเพื่อตรวจเพิ่มเติม เช่นการถ่ายเอ็กซเรย์ อาจช่วยยืนยันได้ (แต่ถ้าอาการเพิ่งเกิดใหม่ๆ ก็อาจมองไม่เห็น) อาจต้องใช้วิธีการอื่นๆ ช่วยคอนเฟิร์ม

การทานน้ำ หนูก็เลือกตามที่หนูจะไม่เกิดอาการเจ็บ ถ้าลองทานน้ำเย็นแล้ว ไม่เป็นอะไร ก็ไม่เป็นไร มันแล้วแต่คน แต่ส่วนใหญ่ฟันที่ต้องรักษารากฟัน มักมีอาการรุนแรงขึ้นเมื่อทานน้ำอุ่น แต่ก็ไม่เสมอไป

การกดแล้วเจ็บ เป็นได้ทั้ง ปกติ และมีโรค เนื่องจากเส้นประสาทฟันอยู่ที่ปลายรากฟัน รับความรู้สึกสัมผัสได้ เมื่อมีแรงกด ก็รู้สึกว่า ฟันกำลังถูกกด กรณีที่ฟันผุลึก ย่อมหมายถึง แรงสามารถส่งได้ใกล้ประสาทฟันมากกว่า (ฟันปกติก็มีเนื้อฟัน เคลือบฟันกั้นอยู่) ความรู้สึกสัมผัสส่งถึงประสาทฟันได้ใกล้กว่า ก็รู้สึกเสียวเจ็บ อะไรๆ ได้ไวกว่า

ทั้งนี้ เมื่อฟันมีโรคที่ปลายรากฟันหรือในประสาทฟัน ความไวในการรักษาความรู้สึกก็หมายถึง เหมือนหนูเป็นสิว ไปแตะมัน ก็เสียวเจ็บไว กว่าผิวหนังปกติ ยิ่งใต้รากฟันเป็นทางปิด แรงกดที่ลงสู่ฟันก็จะกระตุ้นความรู้สึกได้มากกว่า ฟันที่เป็นโรคที่ใต้รากฟันหรือในประสาทฟัน จึงมีความไวต่อความรู้สึกเจ็บปวดเสียวตอนสัมผัส แค่ฟันแตะฟัน ก็ไม่ได้เลย ก็มี

101.108.175.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/01/15 เวลา 17:23:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากเลยค่ะ
ยังไงหนูจะดูอาการไปเรื่อยๆนะคะ

1.10.195.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/02/15 เวลา 17:51:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอหนิงคะ หนูขอถามอีกเรื่องนึงได้ไหมคะ

คือถ้ากรณีที่เชื้อโรคเล็ดรอดเข้าไปในประสาทฟันแล้ว หนูต้องรักษารากฟัน อันนั้นหนูก็เข้าใจค่ะ

แต่ว่า หนูอยากรู้ว่า 'สมมุติถ้าไม่ได้มีเชื้อโรคเข้าไปแต่อาการที่หนูเป็นมันเป็นแค่ผลข้างเคียงจ ากการอุดฟันลึก  แต่หนูดันเอาเล็บไปกดมันบ่อยๆ จนอาการแย่ จากที่ไม่ได้เป็นอะไร สุดท้ายเลยต้องรักษารากฟัน' หนูอยากถามว่ากรณีนี้มีความเป็นไปได้ไหมคะ  
ถ้าไม่มีความเป็นไปได้ หนูจะได้พอสบายใจว่า หนูไม่ได้เป็นคนทำตัวเอง TT

ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

1.10.195.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/03/15 เวลา 08:41:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีความเป็นไปได้ค่ะ โพรงประสาทฟัน เป็นอะไรที่ละเอียดอ่อน การกระตุ้นมันบ่อยๆ บางทีทำให้เกิดการอักเสบภายในได้อย่างประหลาดค่ะ  

คนไข้บางคนเคี้ยวอาหารจนฟันสึกใกล้ประสาทฟัน นานๆ ไปทำให้เกิดประสาทฟันตายเองเลยก็มี แค่การเคี้ยวเฉยๆ นี่ล่ะค่ะ

14.207.157.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/03/15 เวลา 19:49:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงหรอคะหมอ หนูทำตัวเองไม่น่าเลย TT
แล้วการกดแล้วเจ็บมีสิทธิ์หายเองได้ไหมคะ ใช้เวลานานไหมคะ  
มันจะเป็นบางทีที่เคี้ยวอะไรแข็งจริงแล้วไปโดนมันมันก็จะเสียวอะค่ะ(อีกอย่า งมันเป็นฟันหน้า อาหารไม่ค่อยไปโดนอยู่แล้วอะค่ะ)
อาการเสียวฟันก็ ถ้าเย็นมากกับร้อนมากๆ(น้ำอุ่นไม่เสียว)ถึงจะเสียวค่ะ แต่ถ้าหนูเอาลิ้นปิดตรงที่อุดเอาไว้แล้วกินน้ำจะไม่เสียวเลยค่ะ  เรื่องการปวดไม่มีอาการปวดเลยค่ะ
หนูควรรอเวลาไปก่อน หรือไปหาหมอเลยอะคะ

1.10.195.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/03/15 เวลา 21:45:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการกดแล้วเจ็บ มีสิทธิ์หายและไม่หาย คงต้องติดตามอาการไปเรื่อยๆ บอกระยะเวลาไม่ได้แน่ชัด ปกติฟันที่เพิ่งอุดมาใหม่ๆ อาจใช้เวลาเป็นสัปดาห์ หรือหลายๆ สัปดาห์จนเป็นเดือน กว่าอาการเป็นปกติ ก็แล้วแต่คน แล้วแต่ความลึกของรูผุ บางทีนานเป็นปี ฟันกลับมาตายสนิทก็มี  

สรุป อย่ากังวลจนเกินไป สังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน หนูจะรู้เองว่า หนูทนไม่ไหวแล้ว ต้องไปหาหมอแล้ว อาการมันจะออกมาเอง รุนแรงยามปวดฟันของแท้ หรือมีหนองออกมาที่เหงือก อะไรทำนองนี้ค่ะ

171.96.185.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->