แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2286: ปวดฟันจี๊ดๆ หลังรับประทานอาหาร  (จำนวนคนอ่าน 1754 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/01/15 เวลา 18:28:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ คือ ตั้งแต่แรกนะคะ ฟันซี่ที่มีปัญหาก็มีอาการเสียวฟันเวลาโดนของเย็นๆ ตั้งแต่อุดมาใหม่ๆ แล้วค่ะ แต่คิดว่าเดี๋ยวพอฟันมันรักษาตัวเองได้ มันก็คงหายเสียวฟัน แต่นี่ก็ผ่านมาสองสามปีแล้ว ก็ยังเสียวฟันอยู่ แต่อาการก็ดีกว่าตอนอุดใหม่ๆเยอะเลยค่ะ  
ตอนนี้เกิดปัญหาใหม่ค่ะ  ฟันที่อุดมีอาการปวดฟันจี๊ดๆ เบาๆ หลังรับประทานอาหาร คล้ายๆ อาการเสียวฟันค่ะ  แต่มันจะรู้สึกปวดจี๊ดๆ ตลอดเวลาหลังอาหาร แม้อาหารมื้อนั้นจะไม่ของหวานเลยก็ตาม แต่ยิ่งมื้อไหนทานของหวานด้วยยิ่งไปกันใหญ่เลยค่ะ เวลามีอาการก็ต้องรีบบ้วนปาก แปรงฟันถึงจะหาย แต่บางทีแปรงฟันแล้วไม่หายก็มีค่ะ มีสองซี่ที่มีปัญหา เป็นฟันกรามล่าง ซี่ 36 นี่อุดมาเกือบสามปีแล้วค่ะ กับซี่ 46 อันนี้อุดยังไม่ถึงหนึ่งปี ทั้งสองซี่อุดสีเหมือนฟันและวัสดุอุดยังอยู่ในสภาพดีค่ะ

อยากจะถามคุณหมอว่าอาการปวดฟันจี๊ดๆ เบาๆ หลังทานอาหารตามที่ได้เล่ามาข้างต้น จะหายได้เองมั้ยคะ ถ้าหายได้เองต้องปฏิบัติตัวอย่างไร หรือว่าต้องอุดใหม่คะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Tisha
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8   Email

49.230.149.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/02/15 เวลา 14:45:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการเสียวฟัน เป็นอาการทั่วๆ ไปที่เกิดขึ้นได้กับฟันเวลากระทบกับสิ่งเร้า เช่น ความเย็น ความหวาน ความเปรี้ยว หรือแรงกัดฟัน บางทีฟันปกติก็เกิดอาการเสียวฟันได้ แต่ฟันปกติ อาการมักจะหายไป และนานๆ เป็นที

อาการที่คนไข้เล่ามาจึงไม่ได้บ่งบอกอะไรนัก คร่าวๆ คือ ฟันอาจมีการผุ หรือสึก เพิ่มเติม (ซึ่งต้องตรวจดู) หรือวัสดุอุดฟันที่เป็นอะมัลกัม (โลหะ) ก็อาจรับรู้อุณหภูมิได้ไว หรือ วัสดุอุดฟันที่เป็นสีเหมือนฟัน มักพบอาการเสียวฟันได้ เนื่องจากการหดตัวของวัสดุระหว่างการรักษา หรือสารเคมีที่เป็นองค์ประกอบในกระบวนการรักษา

สรุป ฟันของคนไข้อาจจะปกติ หรือไม่ปกติก็ได้ อาจหายไปเองหรือนานๆ เป็นที หรือเป็นถี่ก็ได้ ถ้ากังวลและสงสัย ต้องอุดฟันใหม่ไหม การไปพบหมอฟันเพื่อเช็คดูฟัน อาจช่วยตัดสินใจได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.7.143.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/02/15 เวลา 23:34:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนที่เคี้ยวหรือตอนที่กำลังทานจะไม่มีอาการนะคะ จะมีอาการหลังจากที่ทานเสร็จแล้วอ่ะค่ะ จริงๆ จะไปตรวจฟันวันนี้แล้วค่ะ เพราะจากปวดจี๊ดๆ นานเข้า มันก็กลายเป็นปวดมากขึ้นเป็นปวดตุบๆแล้วค่ะ แต่ฟันข้างบนดันแตกเฉยเลยค่ะ เลยต้องอุดซี่ที่แตกก่อน  แล้วคุณหมอเค้าก็ดูรีบๆ เลยยังไม่มีโอกาสได้ถามเรื่องซี่ข้างล่างที่มีอาการปวด

ขอถามคุณหมอหนิงเพิ่มเติมได้ไหมคะ วัสดุอุดฟันที่เป็นสีเทาอ่อน เนื้อวัสดุเป็นเนื้อด้าน คือมันไม่มันวาวเหมือนอะมัลกัมที่เคยเห็นทั่วไปอ่ะค่ะ แถมสีก็อ่อนกว่าอะมัลกัมมากๆด้วย อยากทราบว่ามันคือวัสดุอุดชนิดไหนคะ  

ขอบคุณคุณหมอหนิงอีกครั้งค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/02/15 เวลา 23:40:37 by Tisha »

49.230.171.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/03/15 เวลา 10:03:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นอะมัลกัม อาจมีเฉดสีที่ต่างกันเล็กน้อย แล้วแต่โลหะที่ผสมอยู่ในวัสดุ  เช่น อาจมีส่วนของทองแดงมาก หรือเงินมาก เพื่อให้เงา

อะมัลกัม เมื่ออุดใหม่ๆ จะมีสีอ่อน เมื่อนานไป จะเกิดอ๊อกไซด์ของโลหะทำให้มีสีดำเข้มขึ้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.62.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/03/15 เวลา 13:12:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง ตอนแรกแอบดีใจที่มันมีสีอ่อนๆ แต่ในอนาคตมันจะสีเข้มขึ้นสินะคะ
วันนี้ไปตรวจฟันมาแล้วค่ะ คุณหมอเปลี่ยนวัสดุอุดฟันเป็นอะมัลกัมให้ค่ะ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากๆเลยนะคะ ที่ช่วยไขข้อสงสัย  Smiley

49.230.184.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->