แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2278: ฟันที่อุดไว้หากยังดีอยู่ ทำไมถึงมีโอกาสทำให้ปวดได้?  (จำนวนคนอ่าน 779 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/23/15 เวลา 10:02:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันที่อุดไว้หากยังดีอยู่ ทำไมถึงมีโอกาสทำให้ปวดได้?

2. เสียวฟันอยู่หลายเดือน จนสุดท้ายมีอาการปวดตลอดเวลา ต้องรักษารากเท่านั้นใช่ไหมครับ?

ขอบคุณคุณหมอมากครับ
ส่งโดย: taohu
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

110.168.231.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/23/15 เวลา 10:48:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันที่อุดไว้หากยังดีอยู่ --> ดีในแง่ไหนคะ? วัสดุอุดฟันยังดี อุดมานานหรือยัง? ถ่ายเอ็กซเรย์ฟันแล้วไม่พบรอยโรค? ตรวจดูแล้วไม่เจอความผิดปกติใดๆ เคาะไม่เจ็บ เขี่ยไม่ปวด หรืออย่างไร?  

หมอหมายถึง สิ่งที่คุณถามมันกลางๆ ไม่ได้บ่งบอกอะไร

หากพูดถึงอาการปวด --> ก็ต้องดูอีกว่าปวดยังไง ปวดแบบไหน ปวดมากไหม ปวดตอนกลางคืน กลางวัน ปวดตลอดเวลา ปวดตุบๆ ปวดจี๊ด ปวดตอนทานน้ำเย็น ปวดตอนทานของร้อน ปวดตอนกัด ฯลฯ

หมอหมายถึง ข้อมูลที่คุณถามมันน้อยเกินไปที่จะระบุอะไรได้

สรุป อาการปวดฟัน เกิดได้จากหลายสาเหตุ ฟันที่บอกว่าอุดไว้ยังดีอยู่ ดีอย่างไร ต้องดู อาจมีฟันผุเพิ่มบริเวณอื่น หรืออาจมีวัสดุรั่วซึม หรืออาจมีเชื้อโรคเล็ดลอดเข้าไปในโพรงประสาทฟัน แต่เพิ่งแสดงอาการ อาจมีปัญหาโรคเหงือก ทำให้ปวดฟันได้ หรืออาจมีปัญหาฟันร้าว ฟันแตก ฯลฯ อาการแต่ละอย่าง อาจบ่งบอกถึงโรคและสาเหตุที่ต่างกัน หรือบางทีก็คลุมเครือ  

หรือ บางทีถ้าเป็นน้อยๆ นานๆ มีอาการปวดเสียวฟันขึ้นมาทีนึง อาจเป็นครั้งคราว เพราะประสาทฟันรับรู้ต่อสิ่งกระตุ้น เช่น ความร้อนความเย็น การสัมผัส แต่ไม่เป็นโรคก็มี  

ฉะนั้น หากสงสัยอาการเหล่านี้ จึงแนะนำว่า ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ชัดเจน คุณหมอจะช่วยบอกให้ว่า ฟันซี่นั้นมีปัญหาอะไรหรือเปล่า หรือเป็นลักษณะปกติ หรือปัญหาฟันร้าวฟันแตก ซึ่งจะตรวจพบยากหน่อยค่ะ

2. ก็มีความเป็นไปได้ค่ะ ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูจะได้ข้อมูลที่ชัดเจนขึ้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.6.224.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/20/15 เวลา 14:56:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การทานร้อนทานเย็นสลับกันบ่อยๆ ทำให้วัสดุอุดเสื่อมเร็วไหมครับ
ส่งโดย: kpw
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 30  

171.99.137.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/20/15 เวลา 15:46:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นอุณหภูมิในระดับปกติ (อาหารทั่วไป) ไม่มีผลต่อวัสดุอุดฟันค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.101.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->