แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2248: ปวดฟันกรามล่าง  (จำนวนคนอ่าน 7569 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/21/14 เวลา 08:08:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปวดฟันกรามล่างค่ะ
เป็นซี่ที่อยู่ติดกับฟันกรามน้อย ซี่นี้ไม่เคยอุดมาก่อน เพิ่งจะมาปวด
แต่ปวดแล้ว ร้าวไปจนถึงหูเลยค่ะ

อยากรู้ว่ายังอุดได้ไหมคะ หรือต้องรักษารากฟันไม่ก็ถอนเลย
ถ้ากรณีถอน อยากรู้ว่าจะถอนได้ไหม เพราะฟันกรามซ่ในสุดก็ยังอยู่  
มันจะเป็นรูโบ๋ไปเลยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากค่ะ
(ตอนนี้กินยาบรรเทาปวดก่อน พรุ่งนี้วันหยุดจึงจะไปหาหมอได้ค่ะ)
((ปวดมาตั้งแต่วันก่อนแล้ว แต่ไม่มาก มีเมื่อวานที่ปวดร้าวทั้งหัวทั้งหู))
ส่งโดย: bookalive
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

110.77.214.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/21/14 เวลา 15:20:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หากมีอาการปวดฟันตลอด มักอุดไม่ได้แล้ว ต้องรักษารากฟันก่อนแล้วค่อยบูรณะต่อด้วยการอุดหรือการครอบฟัน

หรือไม่ก็ต้องถอนออก มี 2 ทางเท่านี้

หากต้องการถอนออก ก็สามารถทำได้ ไม่เกี่ยวกับฟันซี่ในสุด ซึ่งถ้ามีและคุด ขึ้นเอียง ก็ควรถอนออกในอนาคตเช่นกัน

เมื่อถอนฟันไปแล้ว ย่อมเป็นรูโบ๋ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.67.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/25/14 เวลา 15:20:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณ คุณหมอหนิง มากค่ะ  Smiley

สรุปไปหาหมอ
หมอเอ็กซเรย์ เจอว่าน่าจะร้าวค่ะ แต่ไม่แน่ใจ เห็นไม่ชัด
ให้ดูอาการก่อน

ดูไม่ไหวแล้ว
วันถัดมาเลยไปหาหมอบอกไม่ไหวจริงๆ
หมอเลยรักษารากฟันให้ค่ะ ตอนหมอกรอดู หมอบอกว่า เห็นชัดเลยว่าร้าว
จะลองรักษารากดูก่อน ถ้าไหวก็จะอุดให้ แต่ถ้าไม่ไหวคงต้องถอน

ทีนี้รักษารากไปเมื่อวันอาทิตย์ค่ะ
หลังจากนั้น มีปวดๆบ้างนิดหน่อย แต่ไม่ถึงขั้นร้าวไปถึงหู
ตอนนี้ก็กินยาแก้ปวด+ยาแก้อักเสบตามหมอสั่ง

อยากรู้ว่า อย่างนี้ถือว่ารักษาสำเร็จไหมคะ
หมอให้ไปดูอีกทีวันอาทิตย์หน้า  
ถ้าร้าว ความน่าจะเป็นที่ยังรักษารากได้จะเยอะไหมคะ
กลัวจะต้องถอนฟัน  Cry

ตอนนี้พยายามเซฟฟันอยู่
เคี้ยวอาหารข้างเดียวไปก่อน เวลาแปรงฟันก็แปรงแต่ข้างๆ
(ไม่กล้าแปรงข้างบน กลัววัสดุที่อุดจะหลุด แต่ก็กลัวจะไม่สะอาดจังค่ะ)

มีวิธีดูแลแบบอื่นเพิ่มเติมไหมคะ  

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: bookalive
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

110.77.199.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/27/14 เวลา 04:44:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การรักษารากฟันสำเร็จ ต้องดูหลายๆ ทาง เช่นดูจากอาการ (ปวดไหม กัดเจ็บไหม มีหนองไหม) ดูจากสภาพฟัน ดูจากฟิล์มเอ็กซเรย์ เป็นต้น และต้องใช้เวลาสังเกตหน่อย โรคมักจะค่อยๆ ดีขึ้น ถ้าไม่หายคนไข้ มันก็คือไม่หาย

ถ้าฟันร้าว แล้วรักษารากฟันต้องดูว่า รอยร้าว ร้าวไปถึงไหน ถ้าร้าวจนรากฟันแตกมักจะรักษาไม่หาย ซึ่งก็ดูยากค่ะ รักษารากฟันเสร็จแล้วก็ต้องคอยดูไป

การดูแลฟัน ทำไปตามปกติค่ะ ช่วงนี้ก็เคี้ยวค่อยๆ หลีกเลี่ยงไปบ้าง ก็โอเค เพราะฟันที่กำลังหรือผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว จะเปราะแตกง่ายขึ้นด้วยค่ะ บางคนฟันแตกจะๆ ก็ช่วงนี้ หรือหลังจากรักษารากฟันไปแล้วนี่ล่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

210.138.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->