แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2246: รักษารากฟัน 4 ครั้งแล้ว ยังรู้สึกเจ็บฟันอยู่ค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2487 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/15/14 เวลา 11:26:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากจะรบกวนสอบถามคุณหมอค่ะ

คือ หนูเพิ่งรักษารากฟันซี่ 11 มาค่ะ อาการก่อนรักษาราก คือ เจ็บเวลากัดอาหาร แล้วก็แค่อ้าปากแล้วฟันโดนลมโดนอากาศก็รู้สึกเสียวฟันแล้วอ่ะค่ะ แต่ไม่มีอาการปวดเลย  
พอไปพบคุณหมอ เอ็กซเรย์ดูก็ไม่มีอะไรผิดปกติ หมอก็เลยอุดฟันให้ใหม่แต่เป็นแบบชั่วคราว (ฟันซี่นี้ผ่านการอุดฟันมาก่อนค่ะ) พออุดใหม่แล้วเจ็บระบมกว่าเดิมอีกค่ะ อาจจะเป็นเพราะหมอโยกฟันแรงตอนตรวจฟันหรือเปล่าไม่แน่ใจ ผ่านไปสองอาทิตย์ ก็มาพบคุณหมอรอบที่สองค่ะ รอบนี้เอ็กซเรย์แล้วมีเงาสีดำที่รากฟัน เลยได้เริ่มรักษารากฟันค่ะ  
   หลังจากรักษาครั้งแรก อาการเสียวฟันก็หายไป แต่อาการกัดอาหารแล้วเจ็บฟันก็ยังเหมือนเดิมค่ะ เวลาก้มหน้าก็รู้สึกปวดตุบๆ ที่ข้างในฟันค่ะ แต่พอเงิยหน้าขึ้นก็หายเจ็บ  
  รักษารากครั้งที่ 2 ที่ 3 ผ่านไป อาการอื่นหายค่ะ แต่อาการกัดอาหารแล้วเจ็บฟันก็ยังไม่หายค่ะ ยังเป็นเหมือนเดิมเลย  
  จนถึงครั้งที่ 4 ครั้งสุดท้าย เมื่อวันที่ 12/11/14 ก็ยังเจ็บเวลากัดอาหาร หรือ เวลาที่กัดฟันเบาๆ รอบนี้เหมือนคุณหมอจะกรอฟันทะลุเหงือกด้วยค่ะ เพราะเครื่องกรอมันโดนเหงือกตอนที่หมอกรอคว้านๆ อยู่ในตัวฟันอ่ะค่ะ ครั้งนี้จบด้วยการอุดฟันแบบถาวรค่ะ
   แล้วตอนนี้ค้นพบอย่างหนึ่ง คือ พอเอานิ้วดันฟันซี่ที่เจ็บเข้ากับเหงือกให้แน่นๆ แล้วลองกัดฟันดู ปรากฎว่าหายเจ็บค่ะ แต่ซักพักก็เจ็บอีก ก็งงว่าทำไมพอดันเข้าไปแล้วหายเจ็บซะงั้น  
   คือ สงสัยแต่แรกแล้วค่ะ ว่าฟันร้าวหรือเปล่า พอบอกหมอ เค้าก็บอกว่า ถึงมันร้าวก็ดูไม่รู้หรอก แล้วเค้าก็ไม่ได้ทดสอบหรือตรวจสอบเรื่องฟันร้าวเลยค่ะ ก็เลยยังไม่รู้แน่ว่าร้าวหรือเปล่า  
ตอนนี้อยากไปครอบฟันค่ะ เพราะกลัวว่าฟันมันจะแตกหรือหักเอาเข้าซักวัน แล่วก็หวังว่าครอบฟันแล้วมันอาจจะหาย ย้ำนะคะว่าฟันซี่นี้ไม่เคยปวดเลยค่ะ แล้วถ้าไม่ไปโดนมัน มันก็จะไม่เจ็บค่ะ

คำถามคือ
1 อาการแบบนี้เป็นไปได้มั้ยคะว่าฟันร้าว
2 ถ้ายังมีอาการกัดแล้วเจ็บที่ฟันอยู่ จะสามารถครอบฟันได้มั้ยคะ รักษารากแล้วไม่หายเจ็บ ก็กลัวโดนถอนฟันอ่ะค่ะ ฟันหน้าด้วย ไม่อยากใส่ฟันปลอมเลย

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Tisha
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8   Email

49.230.150.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/17/14 เวลา 09:07:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันร้าวตรวจยาก อาการก็หลากหลาย บางคนไม่มีอาการ ส่วนใหญ่แล้วเมื่อกัดโดนตำแหน่งที่ร้าวจะเจ็บ กรณีของคุณ จึง อาจจะเป็นหรืออาจจะไม่เป็นก็ได้ แต่โดยเบื้องต้นแล้ว อาจมีฟันสบกระแทก (ฟันล่างกระแทกโดยฟันข้างบนซี่นั้น) จึงเจ็บ เมื่อแผลใต้รากฟันหายดี ไม่มีหนอง ไม่มีการกัดกระแทก อาการอาจดีขึ้นได้ การทดสอบด้วยตนเอง ไม่ว่าจะเป็นการกัดเพื่อสังเกตว่าเจ็บ จับฟันโยก ดันฟัน หรือทดสอบความร้อนความเย็น ด้วยตนเอง ไม่ควรกระทำ เพราะอาจไปส่งเสริมอาการเพิ่มขึ้น รอให้มันหายเองตามธรรมชาติ ช่วงนี้หลังจากรักษารากฟันมาใหม่ๆ ก็หลีกเลี่ยงที่จะใช้ฟันซี่นี้ไปก่อนค่ะ
2. ปกติแล้ว ควรให้รอให้อาการเป็นปกติก่อน เพราะหากทำครอบฟันไปแล้ว หากโรคใต้รากฟันไม่หาย อาจต้องรื้อครอบฟันและรักษารากฟันซ้ำ ซึ่งจะยุ่งยากขึ้น ถ้าคนไข้อุดฟันชั่วคราวไว้ (หลังการรักษารากฟัน) อาจเปลี่ยนเป็นวัสดุอุดฟันถาวรสีเหมือนฟันก่อน เพราะวัสดุอุดฟันชั่วคราว อาจหลุดได้ง่าย หรือคนไข้อาจให้คุณหมอที่จะทำครอบฟันให้พิจารณาอีกทีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.67.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/17/14 เวลา 11:09:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ  Smiley
ส่งโดย: Tisha
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 8   Email

49.230.168.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->