แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2243: เคี้ยวแล้วเสียวฟันหน่วงๆ ครับ  (จำนวนคนอ่าน 1329 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/10/14 เวลา 14:55:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เดือนก่อน ผมไปหาหมอฟัน ถอนฟัน ๑ ซี่ และอุดฟัน ๔ ซี่ และขูดหินปูน  
แต่ผมยังมีอาการเสียวฟันเล็กน้อย เวลากินอาหารเย็น และเคี่ยวผลไม้หรือขนม  แต่ปกติจะไม่ปวดใดๆ ครับ

ผมทดลองกัดไม้จิ้มฟัน ไล่เรื่อยๆ บริเวณฟันกล้าม ซี่นอก ด้านล่าง จะรู้สึกเสียวฟัน  แต่ฟันซี่นี้อุดฟันนานแล้ว ประมาณยี่สิบปีครับ  ผมส่องดูด้วยไฟฉายปกติดีไม่มีรอยฟันผุ แต่วัสดุใหญ่กว่าซี่อื่นๆ เป็นไปได้ไหมว่า วัสดุอุดเสื่อม หรือฟันผุภายในครับ

ลักษณะนี้ หากลองรื้ออุดฟันใหม่ดีไหมครับ  

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: apichet
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

223.206.241.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/10/14 เวลา 15:47:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรไปหาคุณหมอช่วยตรวจดูก่อน การรื้อวัสดุอุดฟันโดยไม่มีเหตุอันควร อาจกระตุ้นอาการเสียวฟันได้ แต่ถ้ามันเก่า มันรั่ว มันเสื่อม ก็ควรอุดใหม่ค่ะ  

การกัดของแข็งเหนียว เน้นที่ฟัน อาจทำให้ฟันแตกหรือร้าวได้ ควรระวัง เลิกกระทำ

การเสียวฟันเพราะของเย็น อาจมีวัสดุอุดฟันรั่ว แต่ถ้าวัสดุอุดฟันเป็นสีตะกั่ว(อะมัลกัม) อาจเสียวฟันได้บ้าง เพราะโลหะก็รับความเย็นได้ไว

สรุป อาจสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน ไม่ควรกระทำอะไรที่จะไปกระตุ้นอาการ เช่น เคี้ยวของเหนียว หรือกินของเย็นๆ ลองใช้ฟันตามปกติ เคี้ยวอาหารปกติดูก่อน หลังการอุดฟันและขูดหินปูนใหม่ๆ มา อาจเสียวฟันได้บ้าง และจะค่อยๆ ดีขึ้น

หรือคนไข้อาจไปหาคุณหมอเพื่อช่วยประเมินเบื้องต้น ก็ได้ แล้วแต่สะดวกค่ะ เพราะอาการเสียวฟันบางที อาจมีฟันผุ หรือเหงือกร่นได้
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.25.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/10/14 เวลา 16:59:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งั้นผมรอดูอาการก่อนดีกว่า เพราะเวลาผ่านไป ประมาณ ๑ เดือนเท่านั้น

ขอบคุณมากครับ  

223.206.243.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/11/14 เวลา 09:00:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วันนี้ผมสังเกตุว่า ฟันกรามซี่นี้เมื่อเดือนก่อน คุณหมออุดฟันที่คอฟัน คงเพราะมันสึก แต่ตอนนั้นผมไม่รู้สึกเสียวใดๆ ตอนนี้ผมให้เล็บถูดูรู้สึกเป็นขอบนูนชัดเจน เป็นไปได้ไหมครับว่า  เวลาเราเคี้ยวตรงฟันซี่นี้ ทำให้ส่วนนี้ถูกับเหงือ ทำให้เนื้อฟันรู้สึกเสียวครับ

223.206.243.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/11/14 เวลา 10:03:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ไม่ควรเอาเล็บไปเขี่ยวัสดุอุดฟัน เพราะอาจทำให้ขอบวัสดุบิ่นได้ ถ้ารู้สึกว่าขอบวัสดุอุดฟันไม่พอดี ควรกลับไปหาหมอเพื่อตกแต่งให้เรียบดีค่ะ

ส่วนกรณีที่คนไข้ว่าส่วนนี้ถูกับเหงือกแล้วเสียวฟันนั้น คงไม่ใช่ค่ะ

171.7.25.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/11/14 เวลา 22:40:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมคงไม่กลับให้หมอท่านเดิมตกแต่งวัสดุอุดฟันแล้วครับ  
เนื่องจาก หมอบอกว่าปกติดีไม่มีปัญหาใดๆ  

ผมรู้สึกว่า หมอท่านนี้ จะเร่งทำ เร่งคุย ไม่ค่อยอธิบายกับคนไข้ เหมือนจะรีบๆ เร่งเวลา จะได้มีคนไข้หลายคน เวลาอุดฟันก็เร่งอุดครั้งละหลายซี่ จะได้หลายตังค์
ทำให้งานออกมาไม่ละเอียด และไม่ค่อยประทับใจครับ

เอ คุณหมอหนิง เปิดคลินิค หรือประจำโรงพยาบาลไหนครับ คุณหมอให้คำแนะนำและใส่ใจตอบคำถามดีมากๆ ขอบคุณครับ

223.206.241.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/12/14 เวลา 09:58:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอ คงบอกที่ทำงานไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา
ยังไง ถ้ากังวลเรื่องสุขภาพฟัน ไปหาหมอฟันเพื่อตรวจดูจะดีที่สุดนะคะ

171.7.25.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->