แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2236: เหงือกบวมและมีสีขาวบนเหงือกหลังถอนฟัน อย่างนี้ติดเชื้อป่าวคะ  (จำนวนคนอ่าน 17404 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/08/14 เวลา 16:17:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามคุณหมอหน่อยค่ะ
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปถอนฟันเพื่อต้องการจัดฟัน ระหว่างถอนฟันล่าง คุณหมอบอกว่าถอนยากต้องผ่าฟันช่วย
จากนั้นพอกลับบ้านหลังเอาผ้าก๊อตซ์ออกสังเกตเห็นอาการเหงือกบวมจนเกือบปิดรู เหงือกที่ถอนฟันมา และมีอาการปวดร่วมด้วย
จึงทานยาแก้ปวดที่คุณหมอให้มา จนมาวันอาทิตย์จนถึงวันนี้ อาการบวมยังคงอยู่และมีอะไรสีขาวๆติดอยู่บนเหงือกด้วย
อยากทราบว่าแบบนี้เป็นอาการอักเสบปกติหลังถอนฟัน หรือติดเชื้ออะไรหรือเปล่าคะ แล้วต้องทำการดูแลรักษาอย่างไร
หมายเหตุ: ก่อนหน้านี้เคยไปถอนฟันมาแล้ว ไม่มีอาการแบบที่กล่าวมาข้างต้นเลยค่ะ พอครั้งนี้มีอาการเลยรู้สึกกังวล  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: gg17
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

203.179.21.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/08/14 เวลา 17:30:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สีขาวๆ น่าจะเป็นเหงือกใหม่ๆ ที่จะงอกมาเปิดปากแผลค่ะ ต่อไปจะพัฒนากลายเป็นเหงือกสีชมพู ถ้ามีอาการปวด ให้ทานยา รักษาความสะอาดตามปกติ ด้วยการแปรงฟัน อาจบ้วนน้ำเกลือ ตอนเช้า เพื่อล้างแผล แต่บ้วนค่อยๆ ไม่ควรบ้วนแรงใน 2-3 วันแรก  

ยาแก้อักเสบ ถ้าอยากทานควรปรึกษาหรือหมอก่อนทาน การติดเชื้อมักมีอาการอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น เป็นไข้ มีหนอง แต่ทั้งนี้ ที่หมอตอบก็เป็นเพียงคร่าวๆ เท่านั้น ทางที่ดีที่สุด หากคนไข้กังวลสงสัย ควรกลับไปหาหมอเพื่อตรวจดูแผลว่ามีอะไรผิดปกติแท้จริงหรือเปล่าค่ะ การถอนฟันแต่ละครั้ง มีเหตุปัจจัยไม่เหมือนกัน ไม่ควรเปรียบเทียบกันค่ะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.175.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/08/14 เวลา 17:35:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณค่ะ  Smiley สบายใจขึ้นมาหน่อย
แล้วอาการเหงือกบวมนี่อีกกี่วันถึงจะหายไปคะ และสีขาวๆที่ว่าเป็นเหงือกใหม่นี้นานไหมคะกว่าจะเป็นสีชมพูปกติ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/08/14 เวลา 17:41:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติแผลถอนฟัน ก็ควรจะดีขึ้นใน 7 วันค่ะ เนื้อเยื่อสีขาวๆ ก็เช่นกัน แล้วแต่สภาพร่างกายของแต่ละคนด้วยนะคะ ถ้าแข็งแรงก็หายไว
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.175.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/08/14 เวลา 17:43:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณนะคะ Smiley

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->