แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2233: เหงือกบวมมากค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 875 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/02/14 เวลา 10:21:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ คุณหมอ หนูปวดฟันซี่ที่อุดเอาไว้เมื่อปีที่แล้วค่ะ  ไปหาคลีนิคแถวบ้าน หมอฟันก็ให้ยาแก้อักเสบกับยาแก้ปวดมาทาน พอทานยาหมดก็หาย แต่ทีนี้อีกสองสัปดาห์ต่อมาก็ปวดขึ้นอีก คราวนี้บริเวณแก้มกับคางก็บวมขึ้นมาด้วยค่ะ ก็เลยตัดสินใจไปหาหมอฟันที่โรงพยาบาล

ไปรอบแรก คุณหมอก็ตรวจ เอ็กซเรย์ แล้วก็บอกว่าอีกสองอาทิตย์ให้กลับมาใหม่ ทีนี้พอกลับบ้าน เหงือกบริเวณฟันที่ปวดกับแก้มก็ยิ่งบวมขึ้นมาก สองวันต่อมาก็ยังไม่หาย เลยกลับไปหาหมออีกรอบ คุณหมอรักษารากฟันฉุกเฉินให้ แต่เหงือกก็ยังไม่ยุบและรู้สึกปวด บวมกว่าเดิมอีก คุณหมอไม่ได้ให้ยาอะไรมาทานด้วย แล้วก็ไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับเหงือกที่บวมเลย มันบวมไปถึงฟันซี่ข้างๆ หนูเลยกังวลค่ะ

หนูสงสัยว่า หนูต้องทำอะไรกับเหงือกที่มันบวมขึ้นมาไหมคะ มันบวมขึ้นมาเพราะเป็นหนองใช่ไหม แล้วต้องเจาะออกรึเปล่า ต้องทานยาแก้อักเสบเหรอ หรือว่าปล่อยไว้เดี๋ยวมันก็หายไปเอง รู้สึกว่ามันบวมและใหญ่มากกว่าเดิมอีกค่ะ ทำยังไงดีคะ
ส่งโดย: heselnut
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

125.24.13.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/02/14 เวลา 15:00:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเหงือกบวมมากอาจต้องระบายหนอง ควรรีบกลับไปหาคุณหมอ ถ้ารู้สึกว่าอาการไม่ดีขึ้น  

หากโรคลุกลามมาก อาจต้องถอนฟันออก การรักษารากฟัน อาจไม่ทันการ ต้องพิจารณาเป็นกรณีๆ ไป

การทานยาฆ่าเชื้อ หรือยาแก้อักเสบนั้นควรให้คุณหมอพิจารณา หรือควรปรึกษาเภสัชกรก่อนจะซื้อมาทาน ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

124.122.68.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/02/14 เวลา 15:53:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะ คุณหมอหนิง เมื่อกลางวันหนูไปซื้อยาจากเภสัแถวบ้านมาทานแล้วค่ะ ตอนนี้ก็ไม่ค่อยปวดแล้ว แต่เหงือกยังบวมอยู่  

สรุปคือหนูต้องกลับไปให้คุณหมอระบายหนองออกใช่ไหมคะ หรือว่าควรรอดูอาการ ทานยาไปสักสองสามวันก่อน  
แล้วการระบายหนองสามารถทำด้วยตัวเองได้ไหมคะ

125.24.13.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/02/14 เวลา 15:58:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่ทราบอาการของหนูอย่างแท้จริง เพราะไม่ได้สามารถตรวจช่องปากของหนูได้ ณ จุดๆ นี้ จึงแนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ชัดเจนจะดีที่สุดค่ะ

ต้องระบายหนองหรือไม่ เหงือกบวมรุนแรงแค่ไหน ต้องให้คุณหมอพิจารณาค่ะ เรื่องดูอาการด้วยตนเอง คงแล้วแต่หนูค่ะ ถ้ารู้สึกว่าตนเองแย่แล้ว ก็ควรไปหาคุณหมอค่ะ การระบายหนอง ทำเองไม่ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

124.122.68.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/02/14 เวลา 16:32:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากค่ะ  
หนูจะกลับไปให้คุณหมอดูอาการอีกรอบค่ะ  Cheesy Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09/02/14 เวลา 16:33:54 by heselnut »

125.24.13.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->