แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2212: ถอนฟันเพื่อจัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 1598 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/19/14 เวลา 00:07:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือตอนนี้ติดเหล็กดัดฟันแล้วค่ะ แล้วหมอให้ถอนฟันกรามรองซี่สุดท้าย ข้างละซี่ อยากถามว่าจะถอนพร้อมกัน2ซี่เลยได้มั้ยคะ? จะไหวมั้ยคะ? แล้วแผลจะหายภายใน4วันมั้ยคะ? พอดีถอนวันที่24และต้องไปเข้าค่ายวันที่29ค่ะ จะพอกินพวกข้าวไรงี้ได้มั้ยคะ? หมอนัดปรับลวดวันที่8เดือนหน้า กลัวว่าถ้าถอนทีละข้างจะไม่มีเวลาไปถอนอีกซี่ค่ะ แล้วถ้าถอนอีกข้างวันที่6แล้วไปหาหมอจัดฟันวันที่8 จะหนักไปมั้ยคะ?
ส่งโดย: Sanson-w
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.120.24.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/21/14 เวลา 12:05:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากถอนฟัน 2 ข้างพร้อมกัน ก็คงต้องดูว่า ร่างกายของหนูพร้อมหรือไม่ ปกติ สภาพฟันถอนยากง่ายแค่ไหน หมอมักจะถอนฟันละข้างจะได้มีฟันอีกข้างหนึ่งไว้เคี้ยวข้าว หากถอนฟัน 2 ข้างแล้วเกิดภาวะแทรกซ้อนขึ้น เช่น ถอนยาก หรือเลือดได้หยุดยาก ก็จะลำบากเปล่าๆ  

แผล 4 วันก็จะไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ ขึ้นกับสภาพร่างกายของคนไข้แต่ละคนด้วย

ข้าว ก็คงต้องเป็นอาหารอ่อนๆ แต่บางคนแข็งแรง ก็ทานข้าวได้ตั้งแต่วันแรกก็มี คงแล้วแต่คน

ถอนฟันกระชั้นชิด กับวันปรับลวด ถ้าแผลฉ่ำอยู่ ก็จะลำบากหมอค่ะ คงแล้วแต่ขั้นตอนด้วย บางครั้งก็สามารถทำได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.201.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->