แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2200: คอฟันสึก ถ้ายังเป็นน้อย จำเป็นต้องอุดไหมครับ  (จำนวนคนอ่าน 1791 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/15/14 เวลา 03:04:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วไปขูดหินปูด คุณหมอแจ้งว่ามีคอฟันสึก 3-4 ซี่ แต่ยังไม่ได้รุนแรงมากนัก และก็ไม่ได้รู้สึกปวดหรือเสียวฟัน

แต่หมอก็แนะนำให้มาอุด

คำถามคือ  
เนื่องจากมันยังไม่ได้สึกมาก และก็ไม่ได้เสียวฟัน ไม่ได้มีอาการอะไร จำเป็นต้องอุดหรือเปล่าครับ เพราะเกรงว่าการอุด ก็เท่ากับมีสิ่งแปลกปลอมเข้าไปในฟัน และวัสดุนั้น ก็มีอายุการใช้งาน เช่น แปรงฟันไปเรื่อยๆ หรือใช้ไหมขัดฟัน ถ้าไปโดนบ่อยๆ ถ้ามันหมดอายุก็ต้องหลุดออกมา และก็ต้องไปอุดซ้ำอีก แบบนี้จะมีผลเสียมากกว่าผลดีหรือเปล่าครับ

ถ้าเราไม่ไปอุด แต่ระวังมากขึ้นในการแปรงฟัน การรับประทานอาหาร แบบนี้จะดีกว่าไหมครับ หรือว่าถ้าไปอุดไว้เลย จะมีข้อดีกว่าหรือไม่ครับ
ส่งโดย: stimpack
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

171.101.91.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/16/14 เวลา 15:27:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่แน่ใจว่ารอยสึกนั้นลึกแค่ไหน โดยหลักการถ้าเป็นน้อยๆ ก็อาจยังไม่ต้องอุด ใช้วิธีแปรงฟันค่อยๆ หมั่นความสะอาดตามปกติ และไปหาหมอตรวจทุก 6 เดือน

แต่ถ้ามันลึกแล้ว ควรอุด

ถ้ามันลึกแล้วไม่อุด ก็อาจพัฒนาเป็นรูที่ใหญ่ขึ้น  

วัสดุอุดฟัน เมื่ออุดแล้ว ก็มีอายุการใช้งาน สามารถสึกหรอไปได้ตามอายุการใช้งาน กรณีที่ฟันสึก แทนที่เนื้อฟันจะสึกมากขึ้นจากการแปรงฟัน ก็มาสึกที่วัสดุอุดฟันแทน เป็นการชะลอ

สรุป ก็ต้องพิจารณาดูค่ะ ถ้ามันลึกแล้วควรจะอุด ถ้ายังไม่ลึก ก็อาจยังไม่อุด ให้คุณหมอช่วยพิจารณาค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.52.167.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->