แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2198: เจ็บฟันที่พึ่งไปรักษายังไม่หายครับ  (จำนวนคนอ่าน 906 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/10/14 เวลา 15:05:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือเมื่อสามสัปดาห์ที่แล้วผมไปหาหมอฟันตามปกติมา หมอบอกว่าเหงือกร่นต้องอุดบริเวณที่ครอบฟัน(ผมจำชื่อเรียกไม่ได้ว่าหมอเรียก ว่าอะไรประมาณนี้ครับ)แล้วก็กรอคราบหินปูน คือปัญหาอยู่ตอนที่ทำครับหมอเอาอะไรเย็นๆมาทำซี่ที่เป็นคือหลังจากทำเสร็จผม เคี่ยวอาหารแล้วมันเหมือนเจ็บที่รากฟัน เวลาแปรงฟันก็จะเจ็บที่เหงือกเหมือนมันเป็นแผล เลยกลับไปหาหมออีกรอบหมอบอกว่ามันไม่เกี่ยวอะไรทำที่ทำไป มันเป็นได้ไงไม่รู้คือ อาการแบบนี้ทำยังไงดีครับเปลี่ยนหมอดีมั้ย หรือ เดียวมันหายเอง

ขออนุญาติถามต่อจากครั้งที่แล้วนะครับ

คือขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะครับ ตอนเที่ยงก่อนไปรักษายังกินข้าวได้อยู่ปกติแต่หลังจากรักษากลับมีอาการเจ็บฟ ันเวลาเคี่ยวอาหารแล้วกลับไปหาหมอคนนั้นก็ให้คำตอบอะไรไม่ได้  
ส่งโดย: Document
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

171.101.168.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/11/14 เวลา 08:11:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอเองก็คงตอบอะไรไม่ได้ชัดเจนนัก เพราะรายละเอียดน้อย คงต้องตรวจดู  
เบื้องต้น ถ้าเคี้ยวแล้วเสียวฟัน น่าจะเกิดจากตัวฟัน ถ้าฟันครอบฟันไว้เฉยๆ ไม่เคยรักษารากฟัน อาจมีปัญหาเกี่ยวกับรากฟัน ช่วงแรกให้สังเกตอาการไปก่อน อาการอาจค่อยๆ ดีขึ้น หายไป แต่ถ้าอาการไม่ดีขึ้นปวดรุนแรงขึ้น เป็นตลอดวัน ควรกลับไปหาหมอเพื่อรักษารากฟัน ถ้าฟันครอบฟัน เคยรักษารากฟันแล้ว ก็ให้สังเกตอาการ ถ้าดีขึ้นก็โอเค ถ้าไม่ดีขึ้นต้องกลับไปดูเรื่องรากฟัน ว่าโรคใต้รากฟันอาจไม่หายดี

ถ้าเสียวฟัน หลังการขูดหินปูน ก็เกิดขึ้นได้ จะค่อยๆ ดีขึ้น
ถ้าเสียวฟันเพราะการอุดฟัน หรือทายากันเสียวฟัน กรณีที่ฟันซี่นั้นยังไม่เคยรักษารากฟันมาก่อน ก็เกิดขึ้นได้ ควรจะค่อยๆ ดีขึ้น  

สรุป สังเกตอาการดูก่อน ถ้าไม่ดีขึ้น ก็ควรกลับไปหาหมอเพื่อตรวจดูเป็นประเด็นๆ ไป ที่อุดฟันไป จะมีปัญหาหรือไม่ ต้องถามคุณหมอที่รักษา การขูดหินปูนหรือเกลารากฟัน ทำให้เกิดอาการเสียวฟันได้ ประมาณนี้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

110.168.118.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->