แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2193: ถอนฟันกรามแล้วมีเศษอะไร  (จำนวนคนอ่าน 8423 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/02/14 เวลา 10:35:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือเมื่อวันพุธไปถอนฟันกรามล่างด้นขวา x-ray แล้วมี 3 ราก  
คุณหมอก้อถอนออกมาหมดแล้วทั้ง 3 ราก
แต่สงสัยว่าที่ขอบรู ทำไมมีเศษอะไรแหลมๆ แข็งๆ บางๆ ยื่นขึ้นมาโดนลิ้นคะ มันจะหลุดไปเองหรือต้องกลับไปหาคุณหมออีก และมันคืออะไรคะ
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: kanist
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 11  

171.97.144.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/02/14 เวลา 12:34:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะเป็นเศษกระดูกที่รองรับรากฟันอยู่ ปกติมันจะหายไปได้เอง แต่ถ้ารำคาญมาก อาจกลับไปหาคุณหมอเพื่อตัดแต่งออกค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.167.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/02/14 เวลา 13:03:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ กลุ้มใจซะตั้งหลายวัน ค่อยโล่งอกหน่อยค่ะ..
ฟันซี่นี้เป็นฟันที่รักษารากและทำครอบฟันมา 10ปีแล้ว ยังแน่นและใช้งานได้ดี แต่จู่ๆทำไมถึงเกิดหนองขึ้นที่รากได้ค่ะ หมอบอกหนองเยอะด้วย

171.97.144.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/02/14 เวลา 14:16:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การเกิดหนองหลังการรักษารากฟันไปแล้ว เกิดจากหลายสาเหตุ ที่พบบ่อยก็คือ มันไม่หายนั่นเอง เชื้อโรคยังคงมีอยู่ หรือมีรอยรั่วทำให้ติดเชื้อซ้ำ หรือจากแรงบดเคี้ยว เกิดจากฟันแตก รากฟันแตก ก็ได้

101.108.167.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/12/14 เวลา 11:07:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รายงานความคืบหน้าค่ะ  
หลังจากถอนไป 1 สัปดาห์ก็กลับไปให้คุณหมอดูว่าเศษแหลมๆคืออะไร คุณหมอบอกคือเศษฟันที่ถอนออกไม่หมด จะไม่ยุบไปเอง ต้องถอนออก เลยโดนอีกรอบค่ะ
วันนี้ครบ 2 สัปดาห์แล้ว  
1.อ้าปากดูรูมีเหมือนหนองขาวๆอยู่เต็มรู คืออะไรคะ  
2.และที่บริเวณเหงือกด้านนอกตรงซี่ที่ถอนมีวงกลมขาวๆขนาดประมาณ 1มม.เอาลิ้นแตะดูไม่เจ็บ คืออะไรคะ
3.จากไม่เคยเสียวฟันเลย หลังจากถอนฟันซี่นี้ออกไป ตอนเคี้ยวผักที่ค่อนข้างแข็ง จะเสียวที่รากฟันทั้งปากเลยค่ะ อาการจะกลับมาเป็ปกติมั้ยคะ หลังแผลยุบ(วันที่ถอนคุณหมอบอกไว้ว่าประมาณ 3 เดือนถึงยุบเป็นปกติ)
ตอนนี้กินอาหารทรมานมากเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะคุณหมอหนิง

125.24.170.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/12/14 เวลา 11:42:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. น่าจะเป็นเหงือกที่งอกใหม่ มักมีสีขาวต่อไปจะหดตัวลงและมีสีชมพูมากขึ้น หรืออาจเป็นเบ้ากระดูกข้างใต้ก็ได้ ซึ่งต่อไปจะมีเหงือกมางอกคลุม ถ้าเป็นหนองมักเหลว ล้างออก หรืออาจเป็นเศษอาหาร ซึ่งก็บ้วนออกได้ค่ะ
2. น่าจะเป็นขอบเหงือก มักมีสีขาวในช่วงแรกของการหายของแผลมักมีสีขาว ต่อไปจะเป็นสีชมพูมากขึ้น
3. อาการเสียวฟันเกิดได้หลายสาเหตุ ถ้าอาการไม่ดีขึ้น ควรกลับไปหาหมอเพื่อเช็คดูว่ามีฟันผุ หรือฟันสึกตามคอฟันหรือไม่ ค่ะ

ถ้ามีอาการผิดปกติหรือไม่มั่นใจ ควรกลับไปหาหมอเพื่อตรวจดูนะคะ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/12/14 เวลา 12:31:10 by หมอหนิง »

101.108.201.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->