แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2180: ฟันร้าว ครอบชั่วคราวแล้วเคี้ยวดีขึ้นแต่ไม่หายสนิท ควรทำอย่างไรต่อครับ  (จำนวนคนอ่าน 5863 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/09/14 เวลา 22:09:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนปรึกษาครับ
ผมมีปัญหาเคี้ยวอาหารแล้วเจ็บฟันกรามและเสียวฟัน เลยไปหาหมอ หมอบอกฟันกราม(ด้านบน ขวา ซี่ที่ 2 จากในสุด)มีรอยร้าวเล็กๆ กลางซี่แต่ฟันยังไม่แยกจากกัน หมอจึงกรอฟันเพื่อครอบชั่วคราวเพื่อรอดูอาการว่าต้องรักษารากฟันก่อนหรือครอ บถาวรเลย หมอบอกรอยร้าวแฉลบออกข้าง ไม่ได้ลงไปรากฟัน คือกรอแล้วรอยร้าวหายไป แต่มีผุ แต่ไม่ถึงโพรงประสาท และหมออุดให้แล้ว รากฟัน x ray ดูยัง OK  

โดยหลังทำมาใหม่ๆ (2-3 วันแรก)อาการแย่ลงกว่าก่อนทำมาก คือ เคี้ยวเสียว เจ็บกว่าเดิม แต่หลังจากนั้น 2 อาทิตย์เริ่มดีขึ้น (หมอได้กรอให้ครอบเตี้ยลงนิดนึง)  
แต่ตอนนี้ใช้ครอบชั่วคราวผ่านไป 1 เดือนแล้ว อาการเคี้ยวเสียวน้อยลง คือถ้าเคี้ยวโดนเม็ดอะไรแข็งๆ เหนียวๆจะยังเสียวอยู่ เช่นเม็ดพริก เม็ดผลไม้เล็กๆ หรือเศษกระดูกเล็กๆ แต่ถ้าอาหารทั่วไป ไม่เหนียวมาก จะไม่มีอาการ และอยู่เฉยๆ ไม่มีอาการเลย ซึ่งหมอได้บอกไว้ว่าถ้ายังมีอาการอยู่ ต้องรักษารากฟันก่อน  

ผมจึงไ้ด้ลองแอบไปปรึกษาหมอ endo อีกที่นึง หมอ x-ray ดูแล้ว รากฟันไม่มีเงาดำ ฟันยังมีชีวิต และอาการไม่ชี้ชัดว่าต้องรักษารากฟัน หมอจึงได้เสนอทางเลือก 2 ทางคือ 1.ครอบจริงไปเลย แต่ใช้กาวชั่วคราว ถ้ามีอาการค่อยแกะออก 2.รักษารากฟันก่อนแล้วค่อยครอบ  

คำถามครับ
1.อาการอย่างนี้สมควรรักษารากฟันก่อนมั้ยครับ คืออาการเคี้ยวเสียวมันดีขึ้น แต่ยังไม่ปกติ หรือครอบจริงไปเลย ก็ไม่แน่ใจอีกว่าอาการที่เคี้ยวอาหารเหนียวๆแล้วยังเสียวอยู่ จะหายไปมั้ยครับ เพราะหมอ endo บอกครอบจริงจะแข็งและสนิทกว่าครอบชั่วคราวซึ่งเป็น acrylic อาการเสียวอาจจะน้อยลง (แต่หมอครอบฟันที่คลินิกเดียวกันดูแล้วคือครอบชั่วคราว สนิทดี และบอกถ้าครอบชั่วคราวแล้วเคี้ยวไม่ดี ควรรักษารากก่อน ค่อยครอบจริง)  
2.ถ้าครอบจริงและใช้ cement ถาวร แล้วเกิดปวดฟันต้องรักษาราก จะรื้อยากมั้ย จะเสียเนื้อฟันมั้ยครับ ส่วนครอบฟันก็คงต้องเสียไป ไม่ serious ครับ (หมอบอกถ้าครอบจริงแต่กาวชั่วคราว บางทีก็แกะไม่ออกอยู่ดี ต้องรอเวลา ก็เลยแนะว่าใช้ cement จริงไปเลย ถ้าไม่ปวดฟันก็ไม่ต้องทำอะไร อยู่ยาวเลย แต่ถ้าปวดฟัน ก็มาตัดครอบออก ลืมถามหมอว่าจะเสียเนื้อฟันหรือเปล่า ฟันยิ่งร้าวอยู่)  

ขอบคุณมากครับ

ส่งโดย: tom94063
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

14.207.183.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/10/14 เวลา 09:44:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. สิ่งที่คุณหมอของคนไข้แนะนำ ก็ดีแล้ว เมื่ออาการไม่ชัดเจน ก็อยู่ที่การตัดสินใจของตัวคนไข้เองมากกว่า โดยส่วนตัว ถ้าฟันเคาะไม่เจ็บ ไม่มีเงาดำที่ปลายรากฟัน ก็คงยังไม่ต้องรักษารากฟันตอนนี้ อาจครอบฟันจริงไปเลย เรื่องการเคี้ยวของแข็งแล้วเสียวฟัน มันเกิดขึ้นได้อยู่แล้ว แม้ในฟันปกติ ฉะนั้น คนเราจึงควรหลีกเลี่ยงอาหารแข็งหรือเหนียว ถึงทำครอบฟันแล้ว ก็ควรหลีกเลี่ยงนะคะ
2. เมื่อยึดซีเมนต์ถาวรไปแล้ว ถ้าจะรื้อ ก็ยาก แต่ก็ไม่ได้ยากจนเกินความสามารถ เรื่องการเสียเนื้อฟัน คงเสียไปตั้งแต่การกรอครอบฟันแล้ว  
ปล. อาการฟันร้าว ฟันแตก บางครั้ง ตรวจได้ยาก เพราะเกิดอยู่ข้างในฟัน ต้องอาศัยหลายๆ วิธีวินิจฉัย เช่นการถ่ายเอ็กซเรย์ การสอบถามอาการ การเคาะ ฯลฯ บางทีก็ยังไม่รู้ จนอาการเกิดขึ้น เช่น มีหนองเกิดขึ้น ปวดฟันแม้ไม่ได้ทำอะไร เป็นต้น
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

171.96.87.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->