แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2177: เหงือกหลังถอนฟันกรามบวมแดงและมีรอยแผล  (จำนวนคนอ่าน 20640 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/08/14 เวลา 15:49:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมถามเรื่องเหงือก ต่อจากเรื่อง..กระดูกเบ้าฟันโผล่เมื่อไหร่หายครับ
คือตอนนี้ผ่านมา 1 อาทิตย์แล้วหลังเยื่อเหงือกที่สร้างขึ้นมาใหม่โดนกระแทกหลุดออกหมด และหมอไม่นัดแล้ว ให้ผมดูแลตัวเองไป
   ตอนนี้ระหว่างหลุมฟันที่ถอน มี 1. เหงือกบวมแดงด้านซ้ายที่ติดกับฟันกรามอีกซี่หนึ่ง และ 2.เหงือกด้านขวาที่ว่างเปล่าที่มีอาการบวมแดงอย่างมากหลังถอนฟัน (รู้สึกตรงกับเข็มฉีดยาชาตอนถอน 3 เข็ม) เริ่มหดลงแต่ยังมีบวมรอยแดงอยู่บ้าง และ 3.แผลตรงขอบเหงือกที่ถอนเริ่มเอาลิ้นถูกแล้วไม่เจ็บแล้ว  
   วันนี้ก็มีอาการปวดน้อยมากแล้ว แต่มีอาการบวมให้รู้สึกอยู่ สังเกตเอามือถูกข้างแก้มดูยังมีความรู้สึกเหมือนมีบวมอยู่ หรือมีความรู้สึกที่เหงือกในปากอยู่ เลยประคบอุ่นบางครั้งครับ
1. ทำไม เมื่อวานพอผมบ้วนน้ำเกลือ 0.9% 1 ส่วน+น้ำเปล่า 1.5-2 ส่วน หลังอาหารเช้า แล้วรีบดื่มน้ำเปล่าทันที 1 แก้ว หลังจากนั้นไม่นาน รู้สึกปวดแสบเบาๆไปตลอดจนกินข้าวต้มมื้อเที่ยง จึงจะหายไป แปลกมากๆ ทั้งๆที่ผมลดความเข้มข้นลงมาแล้วนะ
(ซึ่งหมอเคยให้ผมบ้วนน้ำเกลือ 3 มื้อในวันอาทิตย์แรก ผมจำได้ดีว่าแสบปวดระบมเหมือนโดนกัดทั้งวันทั้งคืนเลย จนผมต้องบอกหมองด ให้ใช้ยาอุดเข้าไปแทน) สงสัยยังมีแผลอยู้ ตรงไหนสักที่แน่เลย
สงสัยไม่เหมาะกับบ้วนน้ำเกลือ ใช้แปรงฟันอย่างเดียวดีกว่ามั้ยครับ
2. น้องเภสัชกร แนะนำว่าลองใช้ยาพ่นkamillosan-M รักษาอาการบวมแดงและแผลในเหงือกที่ถอนฟันดู ผมอ่านฉลากยาดูแล้วน่าจะใช้ได้ แต่เห็นมีเอทธิลแอลกอฮอล์ 25% by vol. ยังเกรงกลัวจะไปกระตุ้นให้เกิดอาการอักเสบใหม่มาอีก ไม่ทราบว่าจากประสบการณ์ของหมอ พอจะแนะนำได้มั้ยครับ  
3. ในหลุมร่องฟันที่ถอน ผมส่องดูคล้ายๆมีสีน้ำตาลอ่อน ไม่ทราบเป็นเนื้อที่ถูกอุดยามาในช่วง  1 week แรกโน้นมั้ยครับ เหงือกค่อนข้างลดตัวลงมาเกือบถึงฐานล่างแล้วครับ ส่วนกระดูกผมส่องมองไม่เห็นเพราะอาจโดนฟันด้านข้างบังอยู่มั้ง ตอนนี้ยังไม่กล้าไปหาหมอฟันอื่นเลย เพราะกลัวไปกระทบถูกเหงือกที่กำลังบำบัดรักษาตัวมันเองอยู่  

ซึ่งผมขอบคุณหมอมากที่ช่วยเป็นกำลังใจ เอาเวลามาช่วยตอบข้อข้องใจของคนเจ็บครับ
นายนพ
ส่งโดย: kongej
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

202.28.68.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/08/14 เวลา 16:00:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ความระคายเคืองอาจเกิดจากความเข้มข้นของน้ำเกลือ หรืออาจมีแผลในปากจึงรู้สึกแสบ ปกติเราสามารถแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน ก็เพียงพอในการทำความสะอาดช่องปาก ถ้าแผลปกติแล้ว ไม่ต้องบ้วนปากด้วยน้ำเกลือก็ได้ค่ะ บ้วนน้ำเปล่าก็พอ ระวังไม่เศษอาหารตกลงไปในแผลหลังมื้ออาหาร
2. ถ้าเจ็บคอ อาจใช้ยาพ่นดังกล่าว แต่ไม่จำเป็นในการใช้ยาพ่นนั้นรักษาแผล  
3. แผลจะหดแคบลง แบนลง สีชมพูเหมือนเหงือกปกติมากขึ้น เมื่อเวลาผ่านไป รูแผลจะตื้นขึ้นตามลำดับ ซึ่งต้องใช้เวลานานหน่อย หากเกิดภาวะแผลหายช้า (กระดูกเบ้าฟันอักเสบ) ขึ้น

หมอว่า คนไข้ทำใจให้สบาย รักษาความสะอาดช่องปากตามสมควร ทานยาเมื่อมีอาการ นอกนั้นก็รอเวลาให้ร่างกายได้เยียวยารักษาตนเอง ไม่ต้องวิตกกังวลเกินไป เชื่อว่าเดี๋ยวแผลน่าจะหายดี เหงือกงอกขึ้นมาเต็มได้ ในไม่ช้าค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.168.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->