แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2172: การดูแลหลังการถอนฟัน  (จำนวนคนอ่าน 1066 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/04/14 เวลา 19:19:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีฟันซี่ในสุดด้านบนขวา (แต่ไม่คุด) ขึ้นมาเอียงๆ แล้วผุ
วันนี้จึงไปถอนออก ตอนนี้ทานอาหารอ่อนๆ โดยใช้ฟันอีกด้านหนึ่งเคี้ยวช้าๆ ค่ะ

ขอสอบถามคุณหมอค่ะว่าจะดูแลฟันด้านที่ถอนอย่างไรคะ จะแปรงฟันได้เลยไหม หรือดูแลอย่างไร แล้วอีกสักกี่วันถึงจะใช้ฟันข้างนี้เคี้ยวอาหารได้คะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: chormail
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

171.98.18.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/07/14 เวลา 07:38:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แปรงฟันได้ตามปกติ ตรงใกล้ๆ แผลอาจแปรงค่อยๆ ให้ไม่เจ็บ
ข้อปฏิบัติหลังการถอนฟันได้แก่
1. กัดผ้าบริเวณแผลถอนฟันให้แน่นประมาณ 1 ชั่วโมง เพื่อให้เลือดหยุด

2. หากยังมีเลือดออกจากแผลถอนฟันเป็นจำนวนมากหลังจากคายผ้าแล้ว ให้กัดผ้าก๊อสผืนใหม่อีกเป็นเวลา 30-40 นาที ถ้าเลือดยังไม่หยุด ให้รีบกลับมาพบแพทย์อีกครั้ง

3. ภายหลังจากเลือดหยุด อย่าดูดแผลหรือใช้ลิ้นเลียแผลเล่น เนื่องจากอาจทำให้เลือดออกมาได้อีก

4. ห้ามรบกวนแผลถอนฟัน เช่น ห้ามบ้วนปากแรงๆ ห้ามอมน้ำแข็ง ห้ามสูบบุหรี่ตลอดทั้งวันที่ถอนฟัน

5. ภายหลังการถอนฟัน ตลอดทั้งวันควรทานอาหารอ่อน และหลีกเลี่ยงการเคี้ยวอาหารแข็งโดยไม่จำเป็น

6. ในวันรุ่งขึ้น หากแผลถอนฟันดีขึ้น ไม่มีอาการอักเสบ ให้พยายามบ้วนปากเบาๆ ด้วยน้ำเกลืออุ่น เพื่อทำความสะอาดแผล โดยเฉพาะอย่างยิ่งหลังอาหาร

7. ในกรณีถอนฟันยาก เช่นการผ่าฟันคุด ตลอดจนการถอนฟันที่ใช้เวลานาน ซึ่งอาจมีอาการบวมร่วมด้วย ให้ประคบแก้มด้านนอกในบริเวณที่ถอนฟันด้วยน้ำเย็นบ่อยๆ ในวันที่ผ่า เป็นเวลา 1-2 วัน และให้ประคบด้วยน้ำอุ่นในวันที่ 3 ถ้าหากยังมีอาการบวมอยู่

8. ในการฉีดยาชาเพื่อถอนฟันล่างจะทำให้มีความรู้สึกชาในบริเวณริมฝีปาก และลิ้นด้านที่ถอนฟัน ประมาณ 3-4 ชั่วโมง จะต้องไม่กัดริมฝีปากหรือลิ้นในขณะที่ยังชาเนื่องจากจะเกิดเป็นแผลและเจ็บได ้เมื่อหายชาแล้ว

9. ในกรณีมีการเย็บแผล กรุณากลับมาตัดไหม ตามเวลานัด

เคี้ยวอาหารข้างที่ถอนฟันได้เมื่อพร้อมค่ะ บางคนอาจแค่วันสองวัน หรือบางคนอาจนานกว่านั้น ก็ลองค่อยๆ เคี้ยวอาหารดูก่อนและพัฒนาไปเรื่อยๆ ค่ะ ประมาณ 7 วัน ถ้าไม่มีปัญหาอะไร แผลน่าจะเริ่มหายดีเป็นปกติค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

124.122.153.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/07/14 เวลา 16:43:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ
ส่งโดย: chormail
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 22  

171.98.18.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->