แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2169: กระดูกเบ้าฟันโผล่ เมื่อไหร่หาย  (จำนวนคนอ่าน 14143 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/02/14 เวลา 15:26:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมถอนฟันกรามล่าง 1 ซี่เมื่อวัน 22/4/57 แล้ว 2 วันมาหาหมอใหม่ หมอบอกว่าไม่มีลิ่มเลือด นัดมาล้างแล้วใส่ชิ้นผ้าชุบยาลงไป ทำ 2วัน
ดีขึ้นมากกินข้าวได้ แต่วันที่ 3 เจอหมอคนใหม่ ผมโดนกระแทกบนเหงือกที่บวมอยู่แล้ว เจ็บใหม่อีก เลยพักกลั้วน้ำเกลือหลังอาหาร 3 มื้อ 1 วัน ปวดมาก ค่อยมาใหม่ในวันจันทร์
วันจันทร์ ยังปวดมาก (assume 100%) มาใส่ชิ้นยาใหม่ 2 ชิ้น หลังใส่ดีมากไม่รู้สึกปวดเลย
วันอังคาร หมอคนเดิมใส่ชิ้นผ้ายาลงไป 1 ชิ้นนิดเดียว เริ่มมีแผ่นเยื่อสีขาวเหลืองขึ้นมาปิดเหงือกรอบนอกและในมากแล้ว รอยแดงน้อยลง และเหงือกก็ยุบลง ตอนเย็นเริ่มปวดนิดๆสัก 20-30%  
วันพุธ ถูกส่งไปหาหมออีกคนหนึ่งซึ่งไม่รู้จัก แกมือหนักไป อัดชิ้นยาลงไป จนผมเจ็บมาก ปรากฎว่าหลังใส่ชิ้นยา ผมรู้สึกแน่นที่เหงือกไป จนชิ้นยาหลุดออกมาเองเพราะมีลิ่มเมือกที่ขึ้นมาแล้วหลุดออกมาทำให้ลื่นออกมา ได้ง่ายนั่นเอง ขณะดื่มน้ำตอน 16.00 น.ของวันนั้น ซึ่งชิ้นยาอ้วนมาก และเหงือกบวมอักเสบปวดระบม จนต้องไปหาหมออีกคนที่ ร.พ. นี้เวลา 19.10 น. ให้ช่วยใส่ยาชิ้นเล็กๆ ถูกเบาๆ ซึ่งแกบอกว่าพรุ่งนี้ให้มาหาหมอคนเดิมอีกที
วันพฤหัส ปรากฎว่าหมอคนเดิมดูแล้ว แกบอกมารูตื้นขึ้นมาใส่ยาเดี๋ยวก็หลุด และแกบอกกระดูกฟันโผล่เล็กน้อย เพราะเยื่อที่คลุมหลุดออกหมด แกจะตัดแต่งกระดูก ผมก็ไม่กล้าให้ทำแล้ว เพราะขณะนี้เหงือกผมบวมปวดระบมอยู่และเนื้อเยื่อที่เคยขึ้นมาคลุมโดนกระแทกห ลุดออกมาหมด เดี๋ยวจะเจ็บเพิ่มขึ้นอีกแบบ กลัวจริงๆครับ แกเลยให้ตัดสินใจเอง ให้กินแต่ยาแก้ปวดตามอาการไปก่อน
ขอถามหมอหน่อยครับ วันนี้เป็นวันที่ 10-11 หลังถอนฟัน
1. ยังพอมีความหวังที่เหงือกจะสร้างเนื้อเยื่อจะขึ้นมาปิดกระดูกอีกครั้งมั้ยคร ับ โดยไม่ต้องรีบตัดออก  
2. ผมควรจะปฏิบัติตัวอย่างไร กับการรักษาเหงือกที่กำลังรอฟื้นตัวอีกรอบครับ
3. ชอบปวดตอนป้วนน้ำลงในรูร่องเหงือก และจะบวมขึ้นนิดหนึ่ง ต้องรอสักระยะหนึ่งจึงจะหายปวด
4. เรื่องชนิดอาหารที่ช่วยสร้างเนื้อเยื่อ ควรกินอะไรดีครับ เพราะมีหมอวัย 80 กว่าข้างบ้านบอกว่ากินไข่ทุกวันจะสร้างดี
5. วิตะมินชนิดใดที่มีผลต่อการช่วยเสริมมั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ
คุณนพ 49 ปี
ส่งโดย: kongej
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

202.28.68.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/02/14 เวลา 16:17:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. โอกาสมี อย่าใจร้อนค่ะ เรื่องแผลหายช้า เป็นอาการที่เกิดขึ้นได้ มีหลายสาเหตุ อาจใช้เวลา 4-8 สัปดาห์กว่าอาการจะหาย ต้องใจเย็นๆ ค่ะ
2. ทานยาแก้ปวด เมื่อมีอาการ รักษาความสะอาดช่องปากตามปกติ ระวังเศษอาหารตกลงไปในแผล อาจติดเชื้อ แผลหายช้าได้ และรอเวลาให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเองค่ะ
3. บ้วนปากดีแล้วค่ะ  
4. อาหารหลัก 5 หมู่ค่ะ ไข่มีโปรตีนสูง โปรตีนช่วยซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอกของร่างกายค่ะ
5. ไม่มีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.163.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/02/14 เวลา 16:39:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอครับ  
1. ผมควรจะแปรงฟันหลังอาหารทุกมื้อมั้ยครับ หรือบ้วนน้ำเกลือดีกว่า?
เพราะกลัวนำ้เกลือจะไปทำให้เซลล์เนื้อเยื่อที่กำลังสร้างขึ้นมาได้ช้ากว่า
2. ถ้าปวดเหงือกระบม ควรคบอุ่นหรือคบเย็นดีครับ เพราะหมอ 2 คนตอบไม่เหมือนกัน  
3. เอาลิ้นถูกดู มักมีน้ำลายลื่นๆติดตรงเหงือกที่ถอน ผมชอบดื่มน้ำทุกๆ 1 ชั่วโมง ไม่ทราบมีผลอย่างไรมั้ยครับ
4. ผมกินยา celebrex 200 g มันจะช่วยแก้อักเสบได้แค่ไหนครับ

ขอบคุณคุณหมอหนิงมากครับที่ช่วยแก้ข้อกังวลเรื่องตัดแต่งกระดูก  
นายนพ
ส่งโดย: kongej
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

202.28.68.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/02/14 เวลา 17:08:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าแปรงได้ก็ดี แต่ควรแปรงอย่างถูกวิธีด้วยนะคะ การแปรงฟันแรงจะทำให้ฟันสึกที่คอฟันได้ การบ้วนน้ำเกลือ บ้วนได้เมื่อคิดว่ามีเศษอาหารติด น้ำเกลือ ไม่ได้ต่อต้านการสร้างเนื้อเหงือกใหม่ๆ  
2. ประคบอุ่น เพื่อช่วยกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต ประคบเย็นเมื่อมีอาการปวดเฉีบบพลัน มักทำช่วงวันสองวันแรก เมื่อมีเลือดไหลอยู่ ถ้าเป็นช่วงวันหลังๆ ไม่มีเลือดไหลแล้ว ประคบอุ่นดีกว่า
3. น้ำลาย มีส่วนประกอบทั้งแบบใสและแบบหนืด ไม่ผิดปกติอะไร
4. เป็นยาแก้ปวดที่ต้านการอักเสบได้ ถ้าไม่ปวดก็ไม่่ควรทาน ยาชนิดนี้เป็นแบบแรง ถ้าไม่ปวดมาก ลองทานยาพารา ดูว่าหายไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/02/14 เวลา 17:09:35 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.163.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->