แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2167: แผลถอนฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 1355 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/30/14 เวลา 14:30:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อวานผมไปไปถอนฟันคุดมาครับ แต่ไม่ได้เจ็บแผลเป็นรูโบ๋ผ่านมา1คืนแล้วยังมีเลือดอยู่ในหลุ่มอยู่เลยจึงอย ากถามคุณหมอว่า
1. ที่ยังมีเลือกอยู่ในหลุมถือว่าเป็นปกติไหม เลือดมันอยู่แค่ในหลุ่มไม่ได้ไหลโจ๊ก
2. ตอนถอนฟันคุดผมถอนซี่ล่างขวาแล้วรู้สึกเสียวฟัน ถามหมอบอกว่าอาจจะโดนเส้นประสาท แต่ด้านบนจะไม่มีเส้นประสาทอันนี้จริงหรือป่าวมีใครเคยเสียวตอนถอนหรือผ่าฟั นคุดด้านล่างบ้างหรือป่าว ...ขอบคุณครับ
ส่งโดย: rc_pao
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 11  

124.121.61.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/02/14 เวลา 12:48:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เลือดจะช่วยปิดปากแผลไว้ และจะมีการสร้างเหงือกใหม่ๆ ขึ้นมาในอนาคต ถ้าเลือดซึม อาจประคบผ้าเย็นที่ข้างแก้ม แต่ห้ามอมน้ำแข็ง หรือกัดผ้าก๊อซแน่นๆ จนกว่าเลือดจะหยุด อาการซึมๆ อาจมีได้ถ้าแผลขยับเขยื้อน
2. ที่ปลายรากฟันคุดล่าง จะใกล้เคียงกับเส้นประสาทที่มาหล่อเลี้ยงฟันเส้นใหญ่ ปัญหาแทรกซ้อนที่เกิดจากการผ่าหรือถอนฟันคุดข้างล่าง เช่น อาการชา หรือเสียวฟันแปลบๆ บางคนเสียวฟันหน้าล่าง หรือลิ้นชา ด้วยจึงมักเกิดขึ้นบ่อย ส่วนฟันบนเป็นแค่ปลายประสาท คุณหมออาจจะอธิบายเพื่อให้เข้าใจง่ายๆ น่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.108.163.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/02/14 เวลา 12:59:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/02/14 เวลา 12:48:54, หมอหนิง wrote:
1. เลือดจะช่วยปิดปากแผลไว้ และจะมีการสร้างเหงือกใหม่ๆ ขึ้นมาในอนาคต ถ้าเลือดซึม อาจประคบผ้าเย็นที่ข้างแก้ม แต่ห้ามอมน้ำแข็ง หรือกัดผ้าก๊อซแน่นๆ จนกว่าเลือดจะหยุด อาการซึมๆ อาจมีได้ถ้าแผลขยับเขยื้อน
2. ที่ปลายรากฟันคุดล่าง จะใกล้เคียงกับเส้นประสาทที่มาหล่อเลี้ยงฟันเส้นใหญ่ ปัญหาแทรกซ้อนที่เกิดจากการผ่าหรือถอนฟันคุดข้างล่าง เช่น อาการชา หรือเสียวฟันแปลบๆ บางคนเสียวฟันหน้าล่าง หรือลิ้นชา ด้วยจึงมักเกิดขึ้นบ่อย ส่วนฟันบนเป็นแค่ปลายประสาท คุณหมออาจจะอธิบายเพื่อให้เข้าใจง่ายๆ น่ะค่ะ

ตอนนี้ผ่านมา4วันแล้วเวลาบ้วนน้ำเกลือบางครั้งมีเลือดเจือปนออกมานิดหน่อยคร ับเอาไฟฉายไปส่องดูมีสีขาวๆบ้วนยังไงก้ไม่ออกไม่ทราบว่าสีขาวนั้นเป็นเศษอาห ารหรืออย่างอื่นครับมองไม่ค่อยชัดเพราะมีน้ำลายอยู่หลุ่มเลยมองไม่ชัด และอีกคำถามคือฟันซี่ข้างๆฟันคุดที่ถอน(ล่างขวา)มีอาการเสียวๆเกี่ยวกับถอนฟ ันคุดแล้วโดนเส้นประสาทป่าวครับและอีกกี่วันผมจะไปถอนหรือผ่าอีกซี่ได้(บนขว าข้สงเดียวกัน)
***ขอบคุณครับ***

124.121.107.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/02/14 เวลา 13:54:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แผลคงขยับเลือดจึงออก ผ่านมาหลายวันแล้ว ไม่น่ามีปัญหา สีขาวๆ น่าจะเป็นเหงือกรุ่นใหม่ๆ ที่สร้างขึ้นมา ฟันซี่ข้างๆ อาจมีฟันผุ หรือเป็นโรคเหงือกหรือกระทบกระเทือนจากการถอนฟัน เมื่อแผลหายดีแล้ว (สักสัปดาห์หนึ่งขึ้นไป) ถ้าอาการไม่ดีขึ้นควรกลับไปหาหมอเพื่อตรวจดู คงไม่เกี่ยวกับปัญหาเส้นประสาท

ถ้าร่างกายแข็งแรงดี , 1 สัปดาห์ ก็สามารถอนฟันซี่ใหม่ได้ค่ะ

101.108.163.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/02/14 เวลา 14:03:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/02/14 เวลา 13:54:01, หมอหนิง wrote:
แผลคงขยับเลือดจึงออก ผ่านมาหลายวันแล้ว ไม่น่ามีปัญหา สีขาวๆ น่าจะเป็นเหงือกรุ่นใหม่ๆ ที่สร้างขึ้นมา ฟันซี่ข้างๆ อาจมีฟันผุ หรือเป็นโรคเหงือกหรือกระทบกระเทือนจากการถอนฟัน เมื่อแผลหายดีแล้ว (สักสัปดาห์หนึ่งขึ้นไป) ถ้าอาการไม่ดีขึ้นควรกลับไปหาหมอเพื่อตรวจดู คงไม่เกี่ยวกับปัญหาเส้นประสาท

ถ้าร่างกายแข็งแรงดี , 1 สัปดาห์ ก็สามารถอนฟันซี่ใหม่ได้ค่ะ

ฟันซี่ข้างๆก่อนถอนฟันคุดเวลากินของเย็นก็มีอาการเสียวครับทีนี่พอถอนฟันคุด ลองเอามือไปจับฟันซี่ข้างๆเลยรู้สึกเสียวถ้าอยู่เฉยก้ไม่มีอาการคงคิดว่าน่า จะฟันผุครับ

124.121.107.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/28/14 เวลา 11:39:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมผ่าฟันคุดล่างพร้อมกับถอนฟันกรามไปด้วย ผ่านมาเกือบ 2 สัปดาห์แล้ว ตอนนี้ยังมีอาการชาๆเค็มๆที่ลิ้นอยู่เลยครับ จะเป็นอันตรายมั๊ยครับ ผมกังวลมาก
ส่งโดย: iamthanakrit
จำนวนความเห็น: 8  

58.137.51.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/09/14 เวลา 10:24:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการชาหลังการผ่าฟันคุดเกิดขึ้นได้บ่อย เกิดจากการกระทบกระเทือนต่อเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟัน อาการดังกล่าวควรค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับแต่ต้องใช้ระยะเวลาหน่อย บางทีก็เป็นเดือน แล้วแต่คนและความกระทบกระเทือนที่เกิดขึ้น เช่น ผ่าฟันคุดยากแค่ไหน ระดับของฟันอยู่ลึกแค่ไหน เป็นต้นค่ะ

ส่วนเรื่องความรู้สึกเค็มๆ อาจเกิดจากการหมกหมมภายในแผล ลองขยันทำความสะอาดดูก่อน ถ้ารู้สึกมีความผิดปกติมาก ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจค่ะ

124.120.209.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->