แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2139: ผ่าฟันคุด แก้มเป็นไต  (จำนวนคนอ่าน 16285 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/27/14 เวลา 19:17:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูไปผ่าฟันคุดล่างซ้ายมาวันที่20 มีนา ค่ะ ฟันโผล่มาแล้วนะคะ แต่มันไม่ขึ้น ตอนผ่าหมอบอกว่าหนองเยอะมาก แต่หนูกลับไม่รู้สึกว่ามันอักเสบเลย วันสองวันแรกไม่ค่อยบวม แต่ก็มีเจ้บตรงแผลบ้างค่ะ แต่มันจะรู้สึกตึงๆ แปลกๆ วันที่ 3-4 อาการตึงๆก็เริ่มหายไปค่ะ แตก็ยังมีเจ็บแผลบ้าง พอวันที่ 6 เริ่มปวดตรงกระพุ้งแก้มใกล้ๆแผล แต่แผลไม่ค่อยเจ็บแล้วพอวันที่ 7 เห็นว่ามันบวมชัดมากและก็ปวดมากม มันเป็นก้อนๆและเป็นไตแข็งๆค่ะ เวลากดจะเจ็บและปวด ไปตัดไหมก็เลยให้หมอดูค่ะ
หมอบอกว่าแผลโอเค ไม่เป็นอะไร หนูก็เลยถามเรื่องแก้ม หมอบอกไม่รู้สาเหตูก็เลยให้ยามากินก่อน พอยาหมดถ้ายังไม่หายให้กลับไปตรวจใหม่ คุณหมอว่ามันจะเกี่ยวกับที่ผ่าฟันมั้ยคะ หรือน่าจะมาจากสาเหตุอื่น ยาที่หมอให้คือ Amoxy 500 ,I profen 400, Denzoลดบวมค่ะ
ส่งโดย: TATACH
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

27.55.194.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/28/14 เวลา 01:53:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ทานอาหารอ่อน

2. ฝึกอ้าปาก (ให้กว้างเท่าปกติ หรือกว้างเท่า 3 นื้วมือ)

http://www.synergyclinic.net/wp-content/uploads/2011/10/1-4.jpg?height=1 50&width=200

http://synergyclinic.net/patient-resources/jaw-exercises/

3. ประคบอุ่น เช่น ด้วยผ้าชุบน้ำอุ่น ครั้งละ 10 นาที วันละ 2-3 ครั้ง

(ความอุ่น ในระดับประมาณ 60 C หรือแตะหลังมือ แล้วไม่รู้สึกร้อน)  

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

79.247.218.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/28/14 เวลา 13:09:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วอาการปวดละคะ ทำยังไง มันปวดมากเลยและก็บวมมากด้วย เห็นชัดมาก

180.183.7.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/28/14 เวลา 15:14:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. กลับไปพบหมอฟัน

เพื่อดูว่าเป็นการอักเสบปกติหลังผ่าตัด

หรือว่าเป็นการติดเชื้อ

2. ถ้าเป็นการอักเสบปกติ ไม่มีการติดเชื้อเพิ่มเติม

แต่ว่าปวดตลอด สามารถปรับยาแก้ปวดได้

2.1 ทานยาแก้ปวดตลอด

Ibuprofen 400-600 mg ทุก 8 ชม.

paracetamol 1000 mg ทุก 4-6 ชม.

2.2 ถ้าคู่กันแล้วไม่ช่วย อาจต้องเพิ่มยาตัวอื่น เช่น

metamizole (dipyrone/Novalgin 500 mg) 1เม็ด วันละ 3-4 ครั้ง

(ถ้าเป็นแบบน้ำ [Novalgin oral drops 500 mg/mL] 20-30 หยด ผสมลงในน้ำผลไม้ แล้วดื่ม)

หรือ

Buprenorphine (Temgesic) 0.2 mg 1-2 เม็ด วันละ 3 ครั้ง

ปกติแล้วทาน Ibuprofen กับ paracetamol โดยทานต่อเนื่องตลอด (นับ ชม.)

มักจะลดปวดได้ดี

แต่อย่างไรก็ตาม ความไวต่อความปวดของคนเราไม่เท่ากัน

คุณอาจรู้สึกไวต่อความปวดมากกว่าคนอื่น อาจต้องเพิ่มยา

3. ถ้าเป็นการติดเชื้อ (ใหม่ หรือของเก่าที่ไม่หายขาด)

อาจเริ่มด้วยการรักษาตามอาการ เช่น ไปล้างแผลตามหมอนัด

หมอฟันอาจพิจารณาเปลี่ยน หรือเพิ่มยาปฏิชีวนะ เพื่อฆ่าเชื้อโรคได้ดีขึ้น

ทั้งนี้ทั้งนั้น ควรกลับไปหาหมอ  

การวางแผนการรักษาจะอยู่ในดุลพินิจของหมอ

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

87.146.88.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/28/14 เวลา 15:40:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้ฝึกอ้าปาก และประคบร้อนอยู่ค่ะ เริ่มรู้สึกดีขึ้น ขอบคุณนะคะ ถ้ายาหมดไม่หายคงจะไปหาหมออีกรอบค่ะ

27.55.221.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/02/14 เวลา 21:22:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สรุปคือ ผ่านมา 10 วันไอ้ก้อนนั้นก็ยังปวดอยู่ค่ะ เมื่อเช้าก็เลยกลับไปหาหมอที่คลินิคเดิม หมอก็บอกไม่รู้อีกตามเคยและก็ให้ยาาเพิ่ม และก็บอกให้ไปเช็คกับโรงพยาบาลว่าเป็นอะไร สุดท้ายตอนเย็นก็ต้องไปโรงพยาบาล กรุงเทพพัทยาค่ะ ไปถึงก็รอหมอนิดนึงเค้าก็ซักประวัติ ตามปกติ แล้วก็ให้ไป x-ray จากนั้นก็เข้าไปพบหมอ หมอดูจากฟิล์มแล้วก็ไม่มีอะไรค่ะ หมอก็เลยตรวจ คลำดู หมอบอกว่ามันติดเชื้อ อักเสบ ต้องเจาะหนองออกค่ะ และต้องถอนซี่ข้างบนด้วยเพราะว่ามันไปรบกวนตรงนั้นทำให้ปวดตลอดเวลา พึ่งกลับมาจากโรงพยาบาลค่ะ ยาชาเริ่มหมดฤทธิ์ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกเจ็บปวดทรมานเหมือนก่อนไป หมดไป สี่พันกว่า แต่ก็โอเคขึ้นถือว่าคุ้มนะคะถ้ามันหาย อยากจะเตือนเพื่อนๆค่ะ ถ้ามีอะไรให้รีบกลับไปพบแพทย์ทันที ถ้าเราไม่คิดมาก ยอมเสียแพงหน่อยตั้งแต่ทีแรก ก็ไม่ต้องมาเจอกับเหตุการณ์แบบนี้

27.55.222.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/03/14 เวลา 21:20:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอถามหน่อยค่ะ พอดีลืมถามหมอที่โรงพยาบาลค่ะ อยากรู้ว่ามันมีโอกาสที่หนองจะกลับมาอีกมั้ยคะ ตอนนี้กลัวขึ้นสมองเลย เพราะจับก้อนนั้นมันยังแข็งอยู่นิดนึง แต่ไม่ปวดแล้ว ตอนนี้ก็รักษาความสะอาดของปากเต็มที่ค่ะ

27.55.227.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->