แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2132: ปัญหาหลังจากผ่าฟันคุดมา 20 วันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 10597 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/17/14 เวลา 11:55:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีเรื่องปรึกษาคุณหมอค่ะ พอดีว่าดิฉันไปผ่าฟันคุดมา หลังจากนั้นหนึ่งอาทิตย์ ดิฉันได้ไปตัดไหม คุณหมอบอกว่า แผลดีอยู่ แล้วคุณหมอก็ทำความสะอาดแผลและใส่ยา ยาตัวนี้ลักษณะเป็นเหมือนสำลีชุบทิงเจอร์ (เข้าใจเอาเองค่ะ เพราะกลิ่นเหมือนทิงเจอร์มาก) แล้วดิฉันก็ใช้ชีวิตตามปกติ ผ่านมาประมาณ 20วัน ดิฉันวลองใช้ไฟส่องดูที่แผลสังเกตเห็นสีดำๆ เวลาแปรงฟันใช้แปรงปัดๆ ที่แผลก็จะมีเส้นๆเล็ก สีดำ กลิ่นเหมือนทิงเจอร์ ติดออกมากับแปรงสีฟันด้วย ก็เลยใช้แปรงปัดจนมันออกมาเกือบหมด ก็จะเห็นเป็นรูแผลผ่าลึกมาก และสังเกตเห็น สีขาว ลักษณะเหมือนเป็นเศษอาหารหรือขี้ฟันอยู่เต็มรูแผลเลยค่ะ
ที่อยากจะถามคุณหมอคือ
1. เศษเส้นๆ สีดำนั้นคือยาที่หมอใส่ลงไปใช้ไหมค่ะ และตอนนี้ดิฉันก็ใช้แปรงปัดออกจนเกือบหมอแล้ว ถ้ามันยังค้างอยู่ที่ก้นรูแผลมันจะเป็นอะไรไหมค่ะ
2. เศษสีขาว นั้นคืออะไร ไม่น่าจะเป็นเศษอาหารนะค่ะเพราะเวลาทานอะไรก็จะระวังมาก แล้วมันจะทำให้แผลเน่าหรืออักเสบไหมค่ะ
3. มีอาการเสียวฟันตั่งแต่ซี่ถัดจากฟันคุดที่ถอนไปอีกประมาณ 2-3 ซี่ อาการนี้ปกติไหมค่ะ
4. อยากให้คุณหมอแนะนำวิธีทำความสะอาดแผลเพิ่มเติมหน่อยค่ะ เพราะเหมือนมีกลิ่นปาก ตอนนี้กังวลมาก ไม่มั่นใจเลยค่ะ
ส่งโดย: saipang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

202.28.46.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/17/14 เวลา 12:40:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. น่าจะเป็นยาที่คุณหมอใส่ค่ะ ส่วนที่เหลือหากมี มันควรจะค่อยๆ หลุดหายไปจนหมด แต่ถ้ากังวลว่าจะตกค้าง อาจกลับไปหาคุณหมอเพื่อล้างออก
2. อาจเป็นเนื้อเหงือกที่สร้างคือมาใหม่ๆ ซึ่งตอนแรกจะเป็นสีขาว จากนั้นก็จะค่อยๆ มีสีชมพูมากขึ้น แต่ถ้าเป็นเศษอาหาร ควรบ้วนปากแรงๆ เพื่อให้มันหลุดออก หรือกังวล อาจกลับไปหาคุณหมอเพื่อช่วยล้างออก
3. อาจเกิดจากเส้นประสาทรับความรู้สึกที่ได้รับผลกระทบจากการผ่าฟันคุด ซึ่งอาการเสียวฟัน ควรจะค่อยๆ ดีขึ้น เมื่อแผลหายเป็นปกติ บางคนต้องใช้เวลาเป็นสัปดาห์หรือเป็นเดือน หรืออาจจะมีเหงือกร่น จากการเปิดเหงือก หรือเหงือกร่นด้วยตัวมันเอง ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู หากอาการไม่ดีขึ้นค่ะ
4. แปรงฟันและบ้วนปากแรงๆ หลังมื้ออาหาร ถ้ารูแผลลึกอาจต้องใช้หลอดฉีดยา ช่วยพ่นน้ำเข้าไปในแผลทำความสะอาด แต่ควรปรึกษาคุณหมอว่าจำเป็นหรือไม่ อาจใช้น้ำยาบ้วนปาก เพื่อเพิ่มความมั่นใจเรื่องกลิ่นปาก แต่ควรเน้นที่การทำความสะอาดเป็นหลักค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.52.160.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->