แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2122: ผ่าฟันคุดแล้วมีกลิ่น  (จำนวนคนอ่าน 5071 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/07/14 เวลา 16:10:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ พอดีหนูได้ไปผ่าฟันคุดออก 1 ซี่คือฟันกรามซ้ายในสุด วันนั้นกว่าจะเสร็จก็ประมาณ 30 นาที หมอบอกว่ามันออกยากมากเพราะมีรากฟันถึง 3 ราก (ได้ยินหมอคุยกับผู้ช่วย) หลังจากเสร็จแล้วหมอก็ไม่ได้บอกวิธีดูแลเลยค่ะหนูจึงหาทางเน็ตเอง คือประคบเย็น 48 ชม. แล้วประคบร้อนอีก 48 ชม. ยาที่หมอให้มาคือ amoxycillin กับ ibuprofen ผ่านมา 3 วันกินอาหารแล้วบ้วนด้วยน้ำเปล่าและแปรงฟันเช้า-เย็นปกติ เพิ่งจะมาบ้วนน้ำเกลือวันที่ 4 แต่ปากมีกลิ่นเหม็นอ้าปากดูที่รูฟันจะเห็นคล้ายๆ ตุ่มเม็ดเล็กๆ เล็กมากสีออกขุ่นๆ เหลืองๆ ทีแรกคิดว่าเป็นเศษไข่แดงที่กินกับโจ้กหนูเลยเอาคอตตอนบัสเขี่ยออกเบาๆ แต่มันไม่ใช่อ่ะคะ แล้วที่คอตตอนบัสจะเป็นน้ำเหลืองๆ และมีกลิ่น ....  

อยากทราบว่า
1. มันจะเป็นหนองหรือติดเชื้ออะไรมั้ยคะ
2. ผ่านมา 4 วันแล้วแก้มยังบวมและปวดเหงือกอยู่ สาเหตุที่ปวดเพราะหนูไม่ได้กินยา ibuprofen รึป่าวค่ะ เพราะกินแต่ยาแก้อักเสบอย่างเดียว หรือจะเป็นเพราะมือหมอรึป่าวค่ะ รู้สึกวันนั้นหมอทำรุนแรงมากเนื่องจากมันออกยาก
3. หนูต้องรีบไปหาหมอตอนนี้เลยมั้ย เพราะอีกแค่ 2 วันก็นัดตัดไหมแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/07/14 เวลา 16:13:57 by ohayokimji »
ส่งโดย: ohayokimji
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

118.172.211.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/07/14 เวลา 16:50:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าไม่มีอาการอะไรอย่างอื่น เช่น มีไข้ ปวด บวม ก็อาจไม่ติดเชื้ออะไร อาจเป็นเศษอาหาร คราบจุลินทรีย์ หรือ tonsil stone แต่มีอาการอย่างอื่นร่วมด้วย สิ่งที่ออกมาก็อาจเป็นหนอง หรือติดเชื้อได้ ควรกลับไปพบแพทย์
2. ลองทานยาตามที่คุณหมอสั่งให้ครบ ยา ibuprofen เป็นยาแก้ปวดต้านการอักเสบ ถ้ามีอาการก็ทานได้ค่ะ เรื่องความระบม คงมีบ้างตามความรุนแรง และความยากง่ายของการรักษาค่ะ
3. คิดว่ารอได้ ถ้าคนไข้รู้สึกว่าตนเองยังปกติอยู่ แต่ถ้าทนไม่ได้แล้ว ก็ควรกลับไปหาหมอก่อนกำหนดค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

124.120.26.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/07/14 เวลา 18:57:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ แล้วระหว่างรอไปตัดไหมออก แก้มที่ยังบวมๆ สามารถประคบอุ่นไปเรื่อยๆ ได้ใช่มั้ยคะ เผื่อว่าอาการบวมจะลดลง
ส่งโดย: ohayokimji
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

118.172.211.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/08/14 เวลา 08:13:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประคบได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

110.169.253.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->