แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2114: ผ่าฟันคุดแล้วฟันข้างเคียงโยกค่ะ T^T  (จำนวนคนอ่าน 9403 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/28/14 เวลา 16:50:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอค่ะ..

หนูผ่าฟันคุดไปเมื่อวันพุธที่ 15 ม.ค. 57 พอกลับมาที่บ้านอาการหนูก็ปกติ ปวดบ้างนิดหน่อย พอ3วัน หนูสามารถทานข้าวได้ ทานอาหารที่ต้องเคี้ยวได้ แต่หนูก้็ไม่ได้เคี้ยวข้างที่ผ่านะคะ พอวันพุธที่ 22 หนูก็ไปตัดไหม อาการหนูคือปกติแล้วค่ะ เจ็บแผลตอนกลางคืนบ้างนิดหน่อย พอมาวันเสาร์ที่ 25 ตอนเย็นๆ หนูก็ปวดมากค่ะ ทั้งๆที่เมื่อเช้าหนูยังกินข้าวได้อยู่เลย ฟันมันสบกันไม่ได้เลยค่ะ เจ็บฟันซี่ที่อยู่ข้างๆ ฟันที่ไปผ่าฟันคุดมามากๆ ทรมานพอๆกับตอนที่ปวดฟันคุดเลยค่ะ ตอนเช้าวันจันทร์ หนูเลยกลับไปที่คลีนิคที่ผ่า แต่หมอคนที่ผ่าไม่อยู่ หมออีกคนเลยดูให้ หมอเค้าเจียฟันให้ เวลากัดจะได้ไม่โดนฟันบนมาก พอหนูออกมาจากห้องเลยเช็คฟันดู เลยรู้ว่าฟันซี่ที่ปวดนั้นมันโยกนิดๆ แล้วหมอเค้าก็ให้ยาแก้อักเสบมาทาน โดยไม่บอกอะไรหนูเลยค่ะ  Cry

หนูอยากสอบถามว่า
1.ที่ฟันข้างๆฟันคุดโยก แล้วมันก็ปวดมาก สบกันไม่ได้เลย สาเหตุมาจากอะไรค่ะ  
2.ฟันซี่ที่โยกมันจะหายเป็นปกติเมื่อเหงือกเต็ม หรือ ใช้เวลานานไหมคะถึงจะหายโยก
3.ทานยาแก้ปวดมากๆจะเป็นอันตรายต่อร่างกายไหมคะ เพราะตั้งแต่ปวดช่วงปีใหม่ถึงตอนนี้ หนูทานติดต่อกันเป็น10เม็ดแล้วค่ะ
ส่งโดย: paifirstev
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

171.100.4.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/28/14 เวลา 16:55:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้หนูไม่สามารถเคี้ยวข้าวได้ อาการหนักกว่าตอนที่ผ่าฟันคุดเสร็จอีกค่ะ รบกวนด้วยนะคะคุณหมอ เพราะหมอที่หนูไปหา ไม่บอกอะไรหนูเลยนอกจาก ตอนนี้ทานของอ่อนๆไปก่อนนะ หนูเครียดค่ะ เพราะหนูต้องทำโปรเจ็คจบด้วย เวลาปวดหนูไม่มีอารมณ์ทำเลย หนูอยากหายไวๆค่ะ T^T
ส่งโดย: paifirstev
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

171.100.4.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/29/14 เวลา 12:50:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ความอักเสบอาจทำให้เหงือกบวมขึ้น ฟันลอยขึ้น ขยับหรือโยก กระดูกที่อยู่รอบๆ ฟันซี่นั้นและฟันคุดหายไป ทำให้เกิดเหงือกอักเสบได้ง่าย
2. ต้องสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ต้องใช้เวลา ขึ้นกับความยากง่ายและสภาพร่างกายของคนไข้ค่ะ อาการควรจะดีขึ้น ถ้าไม่หายอาจต้องรักษารากฟัน หรือรักษาโรคเหงือก หรือถอนฟันออก ต้องตรวจดูอีกทีค่ะ
3. ยาแก้ปวดไม่ควรทานต่อเนื่องนาน อาจต้องเปลี่ยนชนิดยา ควรปรึกษาแพทย์ค่ะ

รายละเอียดอื่นๆ ควรปรึกษาคุณหมอที่รักษานะคะ เพราะเขาจะทราบรายละเอียดการรักษาที่ให้ไปได้ดีที่สุดค่ะ หมอตอบคำถามได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้นค่ะ อาจไม่ตรงซะทีเดียวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/29/14 เวลา 12:51:31 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

180.183.108.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->