แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2101: ฟันกรามด้านบนแตก  (จำนวนคนอ่าน 982 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/27/13 เวลา 15:18:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก่อนหน้านี้ฟันไม่ค่อยดีอยู่แล้วครับ ฟันแตกแหวงไปประมาณ 1/3 ซี่ เลยไปอุด พอที่อุดไว้เสื่อมสภาพ แล้วไปกินอาหารที่แข็ง ทำให้มันแตก แยกกันเป็น 2 ส่วนเลยครับ แล้วฟันที่แตกออกไปมันก็โยกได้ครับ พอจะมีคำแนะนำไหมครับ หรือมีร้านแนะนำไหมครับ พอดีผมงบน้อยครับ T^T

ขอถามเรื่องรักษารากฟัน กับครอบฟันด้วยครับ มีอายุการใช้งานประมาณกี่ปีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/27/13 เวลา 15:21:48 by topzxcvb »
ส่งโดย: topzxcvb
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

101.108.69.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/02/14 เวลา 09:20:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขั้นแรกคงต้องไปหาคุณหมอให้ตรวจดูก่อน ว่าพอจะรักษาฟันซี่ได้หรือเปล่า ถ้าเนื้อฟันเหลือน้อย อาจต้องถอนออก แต่ถ้าพอรักษาได้ อาจรักษารากฟันและทำครอบฟัน ค่ารักษารากฟัน ประมาณ 6 พัน สำหรับฟันกราม และค่าครอบฟันประมาณ 5-6 พัน ขึ้นไป แล้วแต่วัสดุที่ใช้ทำ ซึ่งมีหลายเกรดค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

180.183.51.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/02/14 เวลา 12:49:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าถอนออกไป ผมก็ต้องใส่ฟันปลอมใช่ไหมครับ Embarassed ผมคิดว่าอาจจะต้องถอน เพราะมันแตกกลาง ทำให้ฟันไม่แข็งแรงพอที่จะครอบฟัน

1.20.149.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/02/14 เวลา 15:31:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าถอนฟันออกแล้วก็ควรใส่ฟันปลอมค่ะ
ควรไปหาหมอเพื่อตรวจดูฟันก่อนนะคะ

180.183.51.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/03/14 เวลา 15:11:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอถามหน่อยครับเรื่องครอบฟัน

ถ้าครอบฟันกรามควรใช้วัสดุอะไรครับ แล้วก็อายุการใช้งานประมาณกี่ปี ราคาเท่าไหรครับ ขอบคุณครับ

125.24.55.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/03/14 เวลา 16:54:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยทั่วไปจะเป็นวัสดุที่เรียกว่า PFM คือมีโครงเป็นโลหะผสม และฉาบด้านนอกด้วยวัสดุสีเหมือนฟัน ราคาประมาณ 6000 ขึ้น

หรืออาจทำเป็นโลหะล้วน ถ้าไม่แคร์เรื่องความสวยงาม ราคาประมาณ 6000 ขึ้น

จากนั้นเราสามารถเลือกออปชั่น เพิ่มปริมาณทองในโครงโลหะได้ ถ้ามีส่วนผสมของทองมากขึ้นก็ยิ่งดี แต่ราคาก็จะสูงขึ้น เพิ่มอีก 3000 ขึ้น การมีส่วนผสมของทองมาก อายุของครอบฟันก็จะมาก

หรืออาจจะทำเป็นวัสดุสีเหมือนฟันทั้งซี่เลยก็ได้ ประมาณ 10000 บาทขึ้น

อายุการใช้งานของครอบฟัน นั้นแล้วแต่การดูแลรักษา การใช้งาน สภาพฟันซี่ที่ครอบ ส่วนใหญ่ก็อยู่ได้เป็น 8-10 ปี โดยครอบฟันอาจจะหลุดเมือ่เวลาผ่านไปซัก 2-3 ปี เพราะกาวที่ใช้ยึดหมดสภาพ แต่เราก็สามารถกลับมาให้หมอยึดใหม่ได้ค่ะ

49.230.96.253 fwd for 10.134.105.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->